G20 సమ్మిట్: మానవ హక్కులపై ఒక ప్రశ్న

నేను పత్రికా స్వేచ్ఛ సమస్యను లేవనెత్తాను.

మోదీతో భేటీపై బిడెన్.. ‘హక్కులు, స్వేచ్ఛ’ భారత ప్రకటనలో లేదు

బిడెన్ బృందాన్ని కూడా మీడియాతో మాట్లాడేందుకు అనుమతించలేదు: జైరాం రమేష్

హనోయి/న్యూ ఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 11: ఢిల్లీలో జరిగిన జీ20 సదస్సు సందర్భంగా భారత ప్రధాని మోదీతో జరిగిన సమావేశంలో మానవ హక్కులు, పత్రికా స్వేచ్ఛకు సంబంధించిన అంశాలను ప్రస్తావించినట్లు అమెరికా అధ్యక్షుడు జో బిడెన్ తెలిపారు. సదస్సు ముగిసిన అనంతరం ఢిల్లీ నుంచి వియత్నాం పర్యటనకు వచ్చిన ఆయన రాజధాని హనోయిలో మీడియా సమావేశంలో ఈ విషయాన్ని వెల్లడించారు. మానవ హక్కులను గౌరవించాల్సిన అవసరాన్ని, పౌర సమాజం యొక్క కీలక పాత్ర మరియు బలమైన మరియు సంపన్న దేశాన్ని నిర్మించడంలో పత్రికా స్వేచ్ఛను నేను మోడీతో సమావేశంలో లేవనెత్తాను అని ఆయన వివరించారు. అయితే బిడెన్‌తో భేటీపై మోదీ ప్రభుత్వం విడుదల చేసిన ప్రకటనలో ఈ అంశాల ప్రస్తావన లేదు. వీరి భేటీలో మీడియాను అనుమతించకపోవడం గమనార్హం. ఈ నేపథ్యంలో మోడీపై కాంగ్రెస్ విమర్శలు చేసింది. ‘మేం విలేకరుల సమావేశం నిర్వహిస్తాం. నిన్ను పెట్టనివ్వనని బిడెన్‌తో మోడీ చెప్పారని కాంగ్రెస్ ప్రధాన కార్యదర్శి జైరాం రమేష్ వాదించారు. బిడెన్ బృందాన్ని మీడియాతో మాట్లాడేందుకు కూడా మోదీ ప్రభుత్వం అనుమతించలేదని ఆరోపించారు. జూన్‌లో మోదీ అమెరికా పర్యటన సందర్భంగా బిడెన్‌తో కలిసి విలేకరుల సమావేశంలో పాల్గొన్నారు. ఆ సందర్భంగా వాల్ స్ట్రీట్ జర్నల్ రిపోర్టర్ సబ్రీనా సిద్ధిఖీ ముస్లింలు, ఇతర మైనారిటీల పట్ల మోదీ ప్రభుత్వం వ్యవహరిస్తున్న తీరును ప్రశ్నించారు. దీంతో ఆమె సోషల్ మీడియాలో విపరీతమైన ట్రోలింగ్‌ను ఎదుర్కొంది. వేధింపులను వైట్‌హౌస్ తీవ్రంగా ఖండించింది. ఈ నేపథ్యంలో మోదీతో జరిగిన భేటీలో మానవ హక్కులు, పత్రికా స్వేచ్ఛ అంశాలను ప్రస్తావించినట్లు బిడెన్ చెప్పడం గమనార్హం. వియత్నాంలో పర్యటించి, ఆ దేశంతో తన బలపడిన సంబంధాన్ని ఎత్తిచూపడం ద్వారా చైనాతో ప్రచ్ఛన్న యుద్ధాన్ని ప్రారంభించేందుకు తాను ప్రయత్నించడం లేదని బిడెన్ స్పష్టం చేశారు.

ఢిల్లీలో రైతుల హక్కుల సదస్సు

రైతుల హక్కులపై తొలి అంతర్జాతీయ సదస్సును రాష్ట్రపతి ద్రౌపది ముర్ము మంగళవారం ఢిల్లీలో ప్రారంభించనున్నారు. ఢిల్లీలోని పూసా కాంప్లెక్స్‌లో నాలుగు రోజుల పాటు ఈ సదస్సు జరగనుంది. ఈ సదస్సుతో పాటు మంగళవారం ప్లాంట్ అథారిటీ సెంటర్‌ను కూడా ముర్ము ప్రారంభించనున్నారు. అలాగే జీవవైవిధ్య పరిరక్షణకు తమవంతు కృషి చేస్తున్న 6 రైతు సంఘాలు, 20 మంది రైతులకు అవార్డులు అందజేయనున్నారు.

భారత్‌లో కెనడా ప్రధాని!

జీ-20 సదస్సు కోసం భారత్‌కు వచ్చిన కెనడా ప్రధాని ట్రూడో విమానంలో సాంకేతిక లోపం తలెత్తడంతో భారత్‌లో చిక్కుకుపోయారు. అతను కెనడియన్ సాయుధ దళాలకు చెందిన విమానం కోసం వేచి ఉన్నాడు మరియు మంగళవారం కెనడాకు బయలుదేరే అవకాశం ఉందని టొరంటో సన్ వార్తాపత్రిక తెలిపింది. జీ-20 సదస్సులో భారత్ సహా ప్రపంచ దేశాలు ట్రూడోను నిర్లక్ష్యం చేసిన సంగతి తెలిసిందే.

ఢిల్లీ డిక్లరేషన్‌తో సానుకూల సంకేతాలు: చైనా

భారత్‌లో జరుగుతున్న జీ20 సదస్సుపై చైనా ఎట్టకేలకు మౌనం వీడింది. న్యూఢిల్లీ డిక్లరేషన్ ప్రపంచానికి సానుకూల సంకేతాలను పంపిందని ఒక ప్రకటన కొనియాడింది. ప్రపంచం ఎదుర్కొంటున్న సవాళ్లను పరిష్కరించేందుకు, ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థను గాడిలో పెట్టేందుకు అన్ని దేశాలు కలిసికట్టుగా పనిచేస్తున్నాయన్న సందేశాన్ని ఇచ్చిందని భావిస్తున్నారు. ఈ మేరకు చైనా విదేశాంగ మంత్రిత్వ శాఖ ప్రత్యేక ప్రతినిధి మావో నింగ్ విలేకరుల సమావేశంలో వ్యాఖ్యానించారు. కాగా, ప్రపంచ రాజకీయాలకు సాధనంగా మారనంత కాలం భారత్-పశ్చిమాసియా-యూరప్ ఎకనామిక్ కారిడార్‌ను స్వాగతిస్తామని చైనా పేర్కొంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-12T03:59:26+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *