ముఖ్యమంత్రి: వ్యవసాయానికి 7 గంటల నిరంతర విద్యుత్…

– అధికారులకు సీఎం సిద్ధరామయ్య ఆదేశం

– విద్యుత్ శాఖ సమీక్ష

బెంగళూరు, (ఆంధ్రజ్యోతి): రాష్ట్రంలోని వ్యవసాయ పంపుసెట్లకు నిరంతరం 7 గంటల పాటు విద్యుత్ సరఫరా అయ్యేలా చర్యలు తీసుకోవాలని ముఖ్యమంత్రి సిద్ధరామయ్య అధికారులను ఆదేశించారు. కృష్ణ సోమవారం బెంగళూరులోని తన అధికారిక నివాసంలో ఇంధన శాఖ పురోగతిని సమీక్షించారు. అనంతరం సీఎం మీడియాతో మాట్లాడుతూ.. రాష్ట్రంలో కరెంటు కొరత కారణంగా 5 గంటల పాటు త్రీఫేజ్ కరెంటు ఇవ్వాలని మొదటి ఉత్తర్వు జారీ చేశామని, అయితే వర్షాభావ పరిస్థితుల వల్ల రైతులకు ఇబ్బందులు కలగకూడదనే ఉద్దేశ్యంతో. తాజాగా 7 గంటల పాటు నిరంతర విద్యుత్ అందించాలని ఆదేశించారు. ముఖ్యంగా రాయచూరు, కొప్పాల, బళ్లారి, యాదగిరి జిల్లాల్లో వరి పంట సాగవుతుందని, ఇక్కడి వ్యవసాయ పంపుసెట్లకు 5 గంటల కరెంటు సరిపోదన్న సమాచారం మేరకు ఈ నిర్ణయం తీసుకున్నారు. వ్యవసాయ పంపుసెట్లకు నిరంతరంగా 7 గంటల విద్యుత్ సరఫరా చేయడం వల్ల కొంతమేర కొనుగోళ్లపైనే ఆధారపడాల్సి వస్తోందని, దీంతో ఖజానాపై రూ.1500 కోట్ల వరకు భారం పడవచ్చని అంచనా. అలాగే చెరకు ఉత్పత్తి చేసే ప్రాంతాల్లో 7 గంటల పాటు నిరంతర విద్యుత్ సరఫరా చేయాలని అధికారులకు స్పష్టమైన ఆదేశాలు జారీ చేశారు.

విద్యుత్ ఉత్పత్తి పెరిగింది

రాయచూరు, బళ్లారి జిల్లాల్లో థర్మల్ పవర్ ప్రాజెక్టులు ఉన్నాయని, వాటి ద్వారా వెయ్యి మెగావాట్ల విద్యుత్ ఉత్పత్తి చేస్తున్నామని సీఎం సిద్ధరామయ్య తెలిపారు. వాటి ఉత్పత్తిని గరిష్టంగా 3,200 మెగావాట్లకు పెంచేందుకు కృషి చేస్తున్నామని, ఫలితాలు ఆశాజనకంగా ఉన్నాయని సీఎం వివరించారు. చెరకు క్రషింగ్ ప్రక్రియ ప్రారంభమైనందున కో-జనరేషన్ ద్వారా 450 మెగావాట్ల వరకు విద్యుత్ ఉత్పత్తి జరుగుతుందన్నారు. ఒక్క కూడ్లిగిలో 150 మెగావాట్ల విద్యుత్ ఉత్పత్తి జరిగిందని, విద్యుత్ కొరతను అధిగమించేందుకు ఇది ఎంతగానో ఉపయోగపడిందన్నారు. పరిశ్రమలు, గృహావసరాలకు కరెంటు కోత లేదని సీఎం స్పష్టం చేశారు. వ్యవసాయ పంపుసెట్లకు ఇస్తున్న విద్యుత్ సబ్సిడీని ప్రభుత్వమే భరిస్తోందన్నారు. ఇందుకోసం రూ. 13,100 కోట్లు బడ్జెట్‌లో కేటాయించారు. భాగ్యజ్యోతి, కుటీరజ్యోతి పథకాలకు 18 యూనిట్ల పరిమితి ఉన్నప్పటికీ చాలా చోట్ల 40 యూనిట్ల వరకు వాడుకున్నారని, ఇంకా ఆయా ఎస్కామ్‌లకు సంబంధించి ప్రభుత్వం రూ.389.66 కోట్లు చెల్లించిందన్నారు. ఇందులో అమృత జ్యోతి పథకం లబ్ధిదారులు కూడా ఉన్నారు. నవంబర్ 1వ తేదీ నుంచి రాష్ట్రవ్యాప్తంగా ప్రభుత్వ ప్రాథమిక పాఠశాలలు, జూనియర్ కళాశాలలకు ఉచిత విద్యుత్, ఉచిత నీటి సరఫరా ఖర్చును ప్రభుత్వమే భరిస్తుందని, రాష్ట్రంలో 70 శాతం విద్యుత్ ఉత్పత్తి థర్మల్ రంగంపైనే ఆధారపడి ఉందని, ప్రస్తుతం 1000 ఉత్తరప్రదేశ్‌, పంజాబ్‌, హిమాచల్‌ప్రదేశ్‌ నుంచి మెగావాట్ల విద్యుత్‌ను ఎక్స్‌ఛేంజ్‌ పద్ధతిలో కొనుగోలు చేస్తున్నారు.

గణనీయంగా పెరిగిన విద్యుత్ వినియోగం

గతేడాదితో పోలిస్తే ఈ ఏడాది 43 శాతం విద్యుత్ వినియోగం పెరిగిందని సీఎం సిద్ధరామయ్య వివరించారు. అక్టోబర్ నెలలో రికార్డు స్థాయిలో 15,978 మెగావాట్ల విద్యుత్ వినియోగం జరిగిందన్నారు. వ్యవసాయ రంగంలో కూడా విద్యుత్ వినియోగం 55 నుంచి 119 శాతానికి పెరిగిందన్నారు. మిగతా విభాగాల్లో ఇది 14 శాతానికి పెరిగింది. కోవిడ్ తర్వాత ఆర్థిక పరిస్థితి క్రమంగా పుంజుకోవడమే ఇందుకు కారణం. రాష్ట్రంలో విద్యుత్ కొరత కారణంగా ఇతర రాష్ట్రాలకు సరఫరా నిలిపివేసినట్లు పేర్కొన్నారు. సమీక్షా సమావేశంలో విద్యుత్ శాఖ మంత్రి కేజే జార్జ్, ప్రభుత్వ ప్రధాన కార్యదర్శి వందితశర్మ, ఇతర ఉన్నతాధికారులు పాల్గొన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-07T12:40:17+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *