బాంబుల నడుమ ఈ లోకంలోకి..!

గాజాలో నెలలో 5,500 ప్రసవాలు.. ప్రస్తుతం ఆసుపత్రుల్లో 50 వేల మంది గర్భిణులు

రోజుకు సగటున 180 ప్రసవాలు జరుగుతున్నాయి

తల్లులకు ఆహారం కొరత.. పౌష్టికాహార లోపంతో బాధపడుతున్న శిశువులు

మూతపడుతున్న ఆరోగ్య కేంద్రాలు

కెకళ్లు తెరిస్తే పుడతారు.. కళ్లు మూసుకుంటే చస్తారు.. రెప్పపాటులో బతుకుతారు. ఈ యుద్ధంలో ఇప్పటివరకు 4,500 మంది పిల్లలు చనిపోగా, ఐక్యరాజ్యసమితి జనాభా నిధి ప్రకారం, ఒక నెలలో 5,500 జననాలు నమోదయ్యాయి. గాజాలో ప్రసవాలకు అడుగడుగునా ఆటంకాలు ఎదురవుతున్నాయని, బాంబుల మోత మధ్య పసిబిడ్డలు ఈ లోకంలోకి ప్రవేశిస్తున్నారని ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది. సమతులాహారం గురించి చెబితే పిల్లలకు రెండు పూటలా భోజనం చేయడం కష్టమని, ఈ పరిస్థితుల్లో చిన్నారులు భవిష్యత్తులో పౌష్టికాహార లోపంతో పాటు ఇతర రుగ్మతలకు గురవుతారని ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది.

నరకయాతన.. ప్రసవ వేదన

సాధారణంగా ప్రసవ నొప్పులు అత్యంత తీవ్రంగా ఉంటాయని తెలిసిందే..! కానీ, గాజాలో గర్భిణులు అంతకంటే ఎక్కువగా బాధపడుతున్నారని ఐరాస వర్గాలు చెబుతున్నాయి. ‘‘ఇజ్రాయెల్ దాడులు మొదలైన వెంటనే కరెంటు సరఫరా నిలిచిపోయింది.. జనరేటర్ల నిండా ఇంధనం.. వైద్య పరికరాల కొరత.. అందుకే.. చాలా సందర్భాల్లో మొబైల్ ఫోన్ల వెలుగులో మహిళలు ప్రసవించాల్సి వచ్చింది.. బాధ.. సిజేరియన్లు చేయించుకోవాల్సిన గర్భిణుల తీరు వర్ణనాతీతం.. వైద్య పరికరాలు లేకపోవడం, అనస్థీషియా లేకపోవడంతో శస్త్ర చికిత్సలు చేయాల్సి వచ్చిందని గాజా ఆరోగ్య మంత్రిత్వ శాఖ తెలిపింది. ఇజ్రాయెల్ డిఫెన్స్ ఫోర్సెస్ (IDF) ఆసుపత్రులను కూడా లక్ష్యంగా చేసుకున్నందున వారు భయాందోళనలతో శస్త్రచికిత్సలు చేశారని అరబ్ కంట్రీస్ ఆఫ్ సెక్సువల్ అండ్ రిప్రొడక్టివ్ హెల్త్ అండ్ రైట్స్ (SRHR) రీజినల్ డైరెక్టర్ లీలా బకర్, పిల్లల విధిపై ఆందోళన వ్యక్తం చేశారు, గాజాలో బాలింతలు, గర్భిణులు.. గాజాలో 50 వేల మంది గర్భిణులు ఉన్నారని, వారికి సరైన వైద్య సదుపాయాలు అందడం లేదని, అరకొర వసతుల మధ్య గాజాలో రోజుకు సగటున 180 ప్రసవాలు జరుగుతున్నాయని ఆయన వివరించారు. అయితే, గురువారం మధ్యాహ్నం, అల్-షిఫా ఆసుపత్రికి రఫా నుండి మానవతా సహాయంలో భాగంగా కొన్ని వైద్య పరికరాలు అందాయని వివరించారు. యుద్ధం ప్రారంభమైనప్పటి నుండి 135 ఆరోగ్య కేంద్రాలు (90) పాక్షికంగా లేదా పూర్తిగా ధ్వంసమయ్యాయని మరియు మూసివేయబడిందని గాజా ఆరోగ్య మంత్రిత్వ శాఖ పేర్కొంది.

ఒక్కొక్కరికి ఒక్కో రకమైన నొప్పి ఉంటుంది

గుల్జార్ అనే మహిళ తనకు సిజేరియన్ ఎలా జరిగిందో అంతర్జాతీయ మీడియాతో పంచుకుంది. అనస్థీషియా లేకుండా సర్జరీ చేశామని, నొప్పిని తట్టుకోలేక స్పృహ కోల్పోవాల్సి వచ్చిందన్నారు. బాబు ఎప్పుడు పుట్టాడో, కుట్లు పడ్డానో కూడా గుర్తుండదని… బతుకుతాడోనని భయపడ్డానని… – సెంట్రల్ డెస్క్

గాజాలో హింస లేదు

IDF దళాలు సెంట్రల్ గాజా నగరంలోకి చొచ్చుకుపోవడంతో, చాలా చోట్ల భీకర పోరు మొదలైంది. హమాస్ వర్గాలు ప్రతిచోటా IDFతో ప్రత్యక్ష వివాదంలో ఉన్నాయి. ఇజ్రాయెల్ తరపున భారీ ప్రాణనష్టం జరిగిందని హమాస్ చెబుతుండగా, ఉగ్రవాదులకు చెందిన 130 సొరంగాలు ధ్వంసమయ్యాయని ఐడిఎఫ్ చెబుతోంది. గురువారం జెనిన్ నగరంలోని శరణార్థి శిబిరంపై IDF డ్రోన్ దాడిలో 8 మంది మరణించారు మరియు 14 మంది గాయపడినట్లు గాజా ఆరోగ్య మంత్రిత్వ శాఖ తెలిపింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-10T05:01:02+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *