డ్రోన్ దాడి: అరేబియా సముద్రంలో భారత నౌకపై డ్రోన్ దాడి!

వాణిజ్య నౌకలో భారీ అగ్నిప్రమాదం.. నష్టం

విమానంలో 21 మంది భారతీయులు ఉన్నారు

ఈ ఘటన గుజరాత్ తీరానికి సమీపంలో జరిగింది

కోస్టుగార్డులు వెంటనే స్పందించారు

ICGS-విక్రమ్ విస్తరణ

హౌతీలకు ఇరాన్ సహాయం?

గాజాపై ఇజ్రాయెల్ దాడులు తీవ్రమయ్యాయి

న్యూఢిల్లీ/జెరూసలేం, డిసెంబర్ 23: ఎర్ర సముద్రంలో ఇజ్రాయెల్ నౌకలను లక్ష్యంగా చేసుకుని హౌతీ ఉగ్రవాదులు దాడి చేసిన నేపథ్యంలో అరేబియా సముద్రంలో ఇలాంటి ఘటనే చోటుచేసుకుంది. గుజరాత్‌లోని పోరుబందర్ ఓడరేవుకు 217 నాటికల్ మైళ్ల దూరంలో ఉన్న లైబీరియన్ ఫ్లాగ్డ్ వాణిజ్య నౌక (ఎంవీ షెమ్ ప్లూటో)పై శనివారం డ్రోన్ (యూఏవీ) క్షిపణి దాడి జరిగింది. ఈ విషయాన్ని బ్రిటిష్ ఆర్మీకి చెందిన UK మారిటైమ్ ట్రేడ్ ఆపరేషన్స్ (UKMTO) గుర్తించింది. ఇజ్రాయెల్‌కు అనుబంధంగా పనిచేస్తున్న ఈ నౌక సౌదీ అరేబియా నుంచి చమురుతో భారత్‌లోని మంగళూరు పోర్టుకు చేరుకోవాల్సి ఉంది. డ్రోన్ స్ట్రైక్ సమయంలో ఓడలో మంటలు చెలరేగాయని, లోపల ఉన్న ఆయిల్/కెమికల్స్ కారణంగా మంటలు వేగంగా వ్యాపించాయని వివరించింది. ఈ సంఘటన భారతదేశం యొక్క ఎక్స్‌క్లూజివ్ ఎకనామిక్ జోన్ వెలుపల జరిగింది. సమాచారం అందుకున్న ఇండియన్ కోస్ట్ గార్డ్స్ రంగంలోకి దిగాయి. భారత నావికాదళం కూడా సహాయక చర్యల కోసం ICGS-విక్రమ్‌ను మోహరించింది. మంటలను అదుపులోకి తెచ్చామని, నౌకలోని సిబ్బంది అందరూ సురక్షితంగా ఉన్నారని నేవీ అధికారులు వివరించారు. డ్రోన్ దాడి జరిగినప్పుడు నౌక సిబ్బంది ‘ఆటోమేటిక్ ఐడెంటిఫికేషన్ సిస్టమ్’ను నిలిపివేశారు. నౌకను త్వరగా గుర్తించలేకపోయామని, కోస్ట్ గార్డ్ హెలికాప్టర్లను వినియోగించామని చెప్పారు. ఓడలో 21 మంది భారతీయులు ఉన్నట్లు సమాచారం. అయితే ఈ దాడికి బాధ్యత వహిస్తూ ఏ సంస్థ కూడా ప్రకటించలేదు.

హౌతీల కోసం ఇరాన్ నిఘా!

ఎర్ర సముద్రంలో యెమెన్ తీరంలో ఇరాన్ మద్దతు ఉన్న హౌతీ ఉగ్రవాదులు ఇజ్రాయెల్ నౌకలను టార్గెట్ చేస్తున్న సంగతి తెలిసిందే..! హమాస్‌కు తమ మద్దతు ప్రకటించిన హౌతీలు ఇప్పటి వరకు అనేక నౌకలపై క్షిపణి, డ్రోన్ దాడులు చేసి కొన్ని నౌకలను హైజాక్ చేశారు. అయితే, హౌతీలకు సాయుధ నెట్‌వర్క్ లేదని, వారికి ఇరాన్ పారామిలిటరీకి చెందిన ఇంటెలిజెన్స్ విభాగం మద్దతు ఇస్తోందని వాల్ స్ట్రీట్ జర్నల్ శనివారం కథనాన్ని ప్రచురించింది. ఇరాన్ పారామిలిటరీకి చెందిన ఇంటెలిజెన్స్ షిప్ ఇజ్రాయెల్‌తో అనుసంధానించబడిన నౌకలను ట్రాక్ చేస్తోందని మరియు హౌతీలకు సమాచారం అందిస్తోందని చెప్పారు. “చాలా నౌకలు తమ ట్రాకింగ్ సిస్టమ్‌ను స్విచ్ ఆఫ్ చేసి, ఇంటర్నెట్‌ను నిలిపివేసినప్పటికీ.. హౌతీలు అత్యంత కచ్చితత్వంతో క్షిపణి దాడులు చేస్తున్నారు. హౌతీలకు రాడార్ టెక్నాలజీ లేదు. ఇరాన్ సహాయం లేకుండా, వారు వీటిని నిర్వహించలేరు. దాడులు” అని కథనం స్పష్టం చేసింది. 2021లో, ఇజ్రాయెల్ ఒక ఇరాన్ గూఢచారి నౌకను ధ్వంసం చేసింది మరియు ఇరాన్ యొక్క పారామిలిటరీ విభాగం హౌతీలకు సహాయం చేస్తోంది. హౌతీ డ్రోన్లు, క్షిపణులను అమెరికా, బ్రిటన్, ఫ్రెంచ్ నౌకాదళాలు ధ్వంసం చేశాయని వివరించింది.

గాజాలో ఒకే కుటుంబంలో 76 మంది చనిపోయారు

గాజాపై ఇజ్రాయెల్ దాడులను ఉధృతం చేసింది. ఇజ్రాయెల్ డిఫెన్స్ ఫోర్సెస్ శుక్రవారం జరిపిన దాడుల్లో ఒకే కుటుంబానికి చెందిన 16 ఉప కుటుంబాలకు చెందిన 76 మంది మరణించినట్లు గాజా ఆరోగ్య శాఖ శనివారం ప్రకటించింది. దీనిని UNDP కూడా ధృవీకరించింది. ఈ దాడిలో మరణించిన వారిలో UNDPMAGE అధికారి ఇసామ్-అల్-ముఘ్రాబీ కూడా ఉన్నారని పేర్కొంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – డిసెంబర్ 24, 2023 | 04:01 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *