#90ల సమీక్ష: మధ్యతరగతి పుదర్రిల్లు (వెబ్ సిరీస్ – ETV విన్)

90లలో పుట్టిన వారు నిజంగా అదృష్టవంతులు. వారితో పంచుకున్న జ్ఞాపకాలు, ఆనందాలు మరే తరానికి లేవా..?
అది నేలపై అడుగుపెడితే… స్టంపర్ బాల్, బేబీ ఓవర్.
స్కూల్ అయితే… రేనాల్డ్స్ పెన్, గ్రీటింగ్ కార్డ్స్.
ఆదివారం వస్తే అమృతం సీరియల్…!
ప్రతి అడుగులో ఒక అందమైన అనుభూతి మరియు అనుభూతి దాగి ఉంటుంది. వైర్లు ఉన్న ల్యాండ్ ఫోన్ పోయింది. సెల్ ఫోన్ కనిపించకుండా కాళ్లను వైర్లలో బంధించాం. అందుకే ఒక్కసారి పాత రోజులు గుర్తు చేసుకుంటే అప్పుడు బాగుండేదనిపిస్తుంది. ఇలాంటి జ్ఞాపకాలను ఎవరు, ఎప్పుడు, ఎక్కడ, ఎలా గుర్తు చేసుకున్నా మనసు ఉప్పొంగుతుంది. సో… ఒకప్పుడు మనల్ని 90ల్లోకి తీసుకెళ్లిన వెబ్ సిరీస్. అదే… #90లు.

ఇది ఆరు ఎపిసోడ్ల సిరీస్. కథ ప్రారంభంలో ‘ఎక్కువ అంచనాలు పెట్టుకోకండి. ఎందుకంటే మిడిల్ క్లాస్ కథల్లో ట్విస్టులు ఉండవు.. ఫీలింగ్స్ మాత్రమే’ అన్నారు దర్శకుడు. నిజమే. మన జీవితంలో ఏదైనా కథలు రాసి వెబ్ సిరీస్‌గా తీయగలవా? ఇంట్లో ముగ్గురు పిల్లలుంటే, ఇద్దరు బాగా చదువుకుని, మరొకరు డల్. తండ్రి అతని గురించి ఆందోళన చెందుతున్నాడు. తండ్రికి ఇంతకంటే మంచి కథ ఏముంటుంది? కష్టపడి సంపాదించిన ఉప్మా ఎవరూ తినకుండా పోతే… ఆ తల్లి గదిలో ఒంటరిగా ఉండిపోతుంది. ఇదీ మధ్యతరగతి తల్లి గొడవ. వందరూపాయలు ఇస్తారో లేదో అని చుట్టుపక్కల వచ్చిన అత్తగారి కోసం ఎదురుచూసే పిల్లల అమాయకత్వంలోంచి పుట్టుకొచ్చిన ‘గ్లామర్’ సినిమా ఎంత అందం? అవన్నీ కథలుగా, ఎపిసోడ్లుగా మారి ఇందులో మెరుస్తాయి.

హండ్రెడ్ రూపీస్, సిగ్నేచర్, ర్యాట్ రేస్, ఉప్మా, ఫెయిర్ అండ్ క్రీమ్, స్లామ్ బుక్.. ఇలా ఎపిసోడ్‌లకు పెట్టింది పేరు. బెట్టింగ్‌లో వంద రూపాయలు పోగొట్టుకుని, వాటిని ఎలా సంపాదించాలో తెలియక అయోమయంలో పడిన రఘు ఆ వంద రూపాయలను ఎలా సంపాదించాడో ‘వంద రూపాయలు’లో చూడొచ్చు. మధ్యమధ్యలో కేబుల్ టీవీకి పాటలు, అమృతం సీరియస్, మటన్ స్కిన్ సరదా. ‘పండిత పుత్ర పరమ సుంత..’ అనే మాటకు కట్టుబడి జీవించే మ్యాథ్స్ మాస్టర్ చంద్ర శేఖర్ (శివాజీ) కొడుకు ఆదిత్య ‘సిగ్నేచర్’లో కనిపిస్తాడు. స్కూల్ కిటికీలోంచి నేలవైపు ఎంతసేపు చూసినా ఒక్క నిమిషం కూడా బ్లాక్ బోర్డు కనిపించడం లేదు’’ అన్నాడు ఆదిత్య కన్నీళ్లతో. అబ్బాయికి భరతనాట్యం, అమ్మాయికి కరాటే నేర్పించాలని ఓ తండ్రి అనుకున్న చోటే… ‘ఫెయిర్ అండ్ క్రీమ్’ ఎపిసోడ్ పుట్టింది. అవును… ఆడపిల్లలకు ధైర్యం, స్థైర్యం రావాలంటే కొత్తగా ఆలోచించాలి కదా? నాలెడ్జ్ అంటే టెస్ట్ బుక్, సక్సెస్ అంటే ఫస్ట్ ర్యాంక్ అనే భ్రమ కలిగించే మనస్తత్వానికి ‘రాట్ రేస్’ అద్దం పడుతుంది. ‘స్కూల్లో తెలుగు మాస్టారు, ఫ్లాపుల్లో హీరో, ఇంట్లో అమ్మ ఉప్మా పెడితే చూస్తూ ఊరుకుంటాం’ అంటూ ‘ఉప్మా’ గురించి దర్శకుడు ఎపిసోడ్ నడిపాడు. మొత్తం ఎపిసోడ్ చాలా ఎక్కువగా ఉంది. చివర్లో… ‘కూరలో ఉప్పు, కారం కంటికి కనిపించవు.. కానీ అవి లేకుంటే రుచి ఉండదు. ‘ఇంట్లో పెళ్లయ్యాం అమ్మా అంతే’ అనే డైలాగ్ మరో ఎత్తు. ఒక సగటు ఇల్లు ఇల్లు, పిల్లల గురించి ఎంత ఆలోచిస్తుందో చెప్పే ఎపిసోడ్ ఇది. నిజమైన గురువు ఎప్పుడు సంతోషంగా ఉంటాడో తెలుసా? అతను బోధించిన విద్యార్థి లబ్ధిదారుడు అయినప్పుడు. ఆ సమయంలో కొడుక్కి మార్కులు తగ్గాయన్న బాధ లేదు. ‘స్లామ్ బుక్’లోని ఈ చివరి సన్నివేశం హృదయానికి హత్తుకునేలా ఉంది. ఇలాంటి మాస్టార్లు ఉంటే బాగుంటుందని నా అభిప్రాయం. ఇవన్నీ చిన్న విషయాలే. మనకు తెలిసిన విషయాలు. కానీ మీరు దాని గురించి ఆలోచిస్తే, అవి సరిపోవు. ఎప్పుడో ఒకప్పుడు ఆ లోతుల్లో మునిగిపోయిన వాళ్లం మనం.

మధ్యతరగతి తండ్రి పాత్రలో శివాజీ నటించారు. వయసుకు తగిన పాత్ర. శివాజీ ఆ పాత్రకు సెన్స్ ఆఫ్ హ్యూమర్ ఇచ్చాడు. చాలా కాలం తర్వాత కనిపించింది వాసుకి. గృహిణిగా, తల్లిగా ఆమె పాత్ర చాలా పొందికగా ఉంటుంది. కొన్ని ఎపిసోడ్‌లలో ఆమె పాత్రకు ప్రాధాన్యత తక్కువగా ఉన్నప్పటికీ, తనకు అవకాశం వచ్చిన చోట మంచి ప్రతిభ కనబరిచింది. మరి పిల్లలు… ఉత్సాహంగా ఉన్నారు. ముగ్గురూ ముగ్గురే. వారి నటన ఆకట్టుకుంటుంది. ముఖ్యంగా ఆదిత్యలో ఓ మెరుపు కనిపించింది. అతని టైమింగ్ నవ్వు తెప్పిస్తుంది. నిజానికి ఇది అమ్మానాన్న కథ కాదు. ముగ్గురు పిల్లల కథ. వారి వినోదం, జ్ఞాపకాలు తెరపై కనిపిస్తాయి. వేణు ఊడుగుల అతిథి పాత్రలో మెరిశాడు.

సంగీతం ఓదార్పునిస్తుంది. మాటలు అర్థమయ్యాయి. ఇది 90ల నాటి కథ. ఆర్ట్ వర్క్ ఆనాటి మానసిక స్థితిని ప్రతిబింబించాలి. ఈ విషయంలో కొన్ని పొరపాట్లు జరిగాయి. ఇంటి గోడపై ‘పోకిరి’ స్టిల్‌ను, బయట ‘తారే జమీన్‌పర్‌’ పోస్టర్‌ను ప్రదర్శించారు. ఇవి 90వ దశకంలో వచ్చిన సినిమాలు కావు. ఈ విషయంలో జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి. ఇల్లు, స్కూల్.. ఇలా కనిపించే లొకేషన్లు చాలా తక్కువ. ఇప్పటికీ బోరింగ్ లేదు. ఎందుకంటే మధ్యతరగతి కథలు, మన జీవితాలు, మనం చూసిన దారులు, కళ్లముందు ఎన్నిసార్లు ఆలోచించినా హాయిగా ఉంటుంది. ఈ వెబ్ సిరీస్ కూడా అంతే!

– అన్వర్

ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన పాత్రికేయుల కోసం తెలుగు360 ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

పోస్ట్ #90ల సమీక్ష: మధ్యతరగతి పుదర్రిల్లు (వెబ్ సిరీస్ – ETV విన్) మొదట కనిపించింది తెలుగు360.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *