రైతుల ‘చలో ఢిల్లీ’ టెన్షన్ రైతుల ‘చలో ఢిల్లీ’ టెన్షన్

పోలీసులు డ్రోన్లతో టియర్ గ్యాస్ ప్రయోగించారు

పంజాబ్, హర్యానా సరిహద్దులు యుద్ధభూమిలా ఉన్నాయి

రైతులు ఢిల్లీకి రాకుండా ఆంక్షలు విధించారు

శంభుపై రైతులు పోలీసులపై రాళ్లు రువ్వారు

ఖాకీ రబ్బరు బుల్లెట్‌తో ఓ రైతు కంటికి గాయమైంది

భారీగా ట్రాఫిక్ జామ్ కావడంతో ప్రజలు తీవ్ర ఇబ్బందులు పడుతున్నారు

ఎంఎస్‌పిపై కమిటీలో సంఘాలు ప్రతినిధుల పేర్లను చేర్చలేదు

త్వరితగతిన ఎంఎస్‌పి చట్టాన్ని ఆమోదిస్తాం: కేంద్ర మంత్రి అర్జున్

డ్రోన్లతో టియర్ గ్యాస్ ప్రయోగం చేసిన పోలీసులు.. పంజాబ్, హర్యానా సరిహద్దులు యుద్ధభూమిలా మారాయి

న్యూఢిల్లీ, ఫిబ్రవరి 13 (ఆంధ్రజ్యోతి): రైతుల ‘చలో ఢిల్లీ’ కార్యక్రమం జోరుగా సాగుతోంది. రైతే రాజు అనే పాలకులే… రాజధానికి రాకుండా రైతులకు అడుగడుగునా అడ్డంకులు ఎదుర్కుంటూ బాష్పవాయువు ప్రయోగాలు, పోలీసు బలగాలు, నిర్బంధాలను ఛేదిస్తూ ముందుకు సాగుతున్నారు. రైతు నేతల చర్చల అనంతరం అన్ని పంటలకు కనీస మద్దతు ధర హామీ చట్టం, రుణమాఫీ, రైతులకు ఫించన్లు తదితర డిమాండ్ల సాధన కోసం సంయుక్త కిసాన్ మోర్చా, కిసాన్ మజ్దూర్ మోర్చా ‘చలో ఢిల్లీ’కి పిలుపునిచ్చిన సంగతి తెలిసిందే. సోమవారం అర్ధరాత్రి కేంద్ర మంత్రుల వైఫల్యంతో మంగళవారం ఉదయం 10 గంటలకు పంజాబ్, హర్యానా, ఉత్తరప్రదేశ్ రాష్ట్రాలకు చెందిన లక్ష మందికి పైగా రైతులు 200 రైతు సంఘాల ఆధ్వర్యంలో ఆరు నెలల వ్యవధిలో వందలాది ట్రాక్టర్ ట్రాలీలు, ఇతర వాహనాల్లో బయలుదేరారు. ఈ నిరసన కార్యక్రమంలో పాల్గొనేందుకు విలువైన ఆహారం మరియు ఇతర నిత్యావసరాలు. కానీ హర్యానాలోని బీజేపీ ప్రభుత్వంతో రాజధానికి రైతులు రాకుండా అనేక ప్రాంతాల్లో అడ్డంకులు సృష్టించారు. 15 జిల్లాల్లో 144 సెక్షన్ విధించారు. రాష్ట్ర పోలీసు శాఖకు చెందిన 64 కంపెనీల పారామిలటరీ బలగాలు, 50 కంపెనీలను మోహరించారు. పంజాబ్ సరిహద్దులోని అంబాలా, జింద్, ఫతేహాబాద్, కురుక్షేత్ర మరియు సిర్సా ప్రాంతాల్లో వారు ముళ్ల కంచెలు మరియు కాంక్రీట్ అడ్డంకులను ఏర్పాటు చేశారు. అల్లర్ల నియంత్రణ వాహనాలు, వాటర్ క్యానన్లను మోహరించారు.

వాటిని ఛేదించుకుని ముందుకు వెళ్లేందుకు ప్రయత్నించిన రైతులపై బాష్పవాయువు ప్రయోగించారు. ముఖ్యంగా.. పంజాబ్, హర్యానాలోని శంభు సరిహద్దు వద్దకు పది వేల మందికి పైగా రైతులు చేరుకుని నిరసన వ్యక్తం చేయడంతో.. పోలీసులపై రాళ్లు రువ్వడం, వంతెనపై ఉన్న బారికేడ్లను కూల్చివేయడంతోపాటు పోలీసులు డ్రోన్ల ద్వారా టియర్ గ్యాస్ ప్రయోగించారు. రైతులను అడ్డుకునేందుకు వాటర్ కెనాన్లు ప్రయోగించారు. కొన్ని గంటల పాటు ఇరువర్గాల మధ్య వాగ్వాదం కొనసాగింది. పోలీసులు కాల్చిన రబ్బరు బుల్లెట్ తగిలి సత్వీర్ అనే రైతు కంటికి తీవ్ర గాయమైంది. గాయం కారణంగా పడిపోయిన సత్వీర్ లేవకముందే, పోలీసులు అతనిపై టియర్ గ్యాస్ షెల్ విసిరారు. ఇంతలో అక్కడి రైతులు ఆయనను ఆస్పత్రికి తరలించేందుకు ప్రయత్నించారు. కొన్ని చోట్ల రైతులు రోడ్లపై ఏర్పాటు చేసిన కాంక్రీట్ బారికేడ్లను దాటుకుని తమ ట్రాక్టర్లను పక్కనే ఉన్న పొలాల్లోకి దించి ముందుకు సాగారు. వేలాది వాహనాల్లో ఢిల్లీకి బయల్దేరిన రైతులు కొన్ని ఎక్స్ కవేటర్లను కూడా తీసుకొచ్చారు. రోడ్డు మధ్యలో ఉన్న బారికేడ్లను తొలగించేందుకు వాటిని వినియోగించారు. చాలా చోట్ల పోలీసులు టియర్ గ్యాస్ షెల్స్ ప్రయోగించడంతో.. వాటిపై పడినప్పుడు.. పొగలు వ్యాపించకుండా రైతులు జూట్ బ్యాగులతో కప్పి ఉంచేందుకు ప్రయత్నించారు. కాగా, హర్యానాను ఖట్టర్ ప్రభుత్వం కశ్మీర్ లోయగా మార్చిందని కిసాన్ మజ్దూర్ సంఘర్ష్ కమిటీ నాయకుడు శర్వాన్ సింగ్ పంధర్ అన్నారు.

రైతులు నామినేషన్ వేయలేదు..

కనీస మద్దతు ధరపై 2022 జూలైలో తాము వేసిన కమిటీలో రైతు సంఘాలు తమ ప్రతినిధులను నామినేట్ చేయలేదని కేంద్ర ప్రభుత్వం వెల్లడించింది. జూలై 12, 2022న, ఈ కమిటీ ఏర్పాటుపై కేంద్రం నోటిఫికేషన్ జారీ చేసింది. ఆ కమిటీలో కేంద్ర, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాల ప్రతినిధులు, రైతులు, వ్యవసాయ శాస్త్రవేత్తలు, ఆర్థికవేత్తలు ఉంటారు. వ్యవసాయ శాఖ మాజీ కార్యదర్శి సంజయ్‌ అగర్వాల్‌ నేతృత్వంలో ఏర్పాటయ్యే కమిటీలో మొత్తం 29 మంది సభ్యులుంటారని వెల్లడించారు. అందులో 25 మంది పేర్లను ప్రభుత్వం పేర్కొంది. కిసాన్ సంయుక్త మోర్చా ప్రతిపాదిస్తే మరో ముగ్గురి పేర్లు చేర్చబడతాయి. కానీ ఆ పేర్లను రైతులు ఇంకా నామినేట్ చేయలేదని తాజాగా తేలింది. కాగా, రైతులపై మిలిటరీ, టియర్ గ్యాస్ ప్రయోగం దుర్మార్గమని అఖిల భారత వ్యవసాయ కార్మిక సంఘం జాతీయ ప్రధాన కార్యదర్శి బి.వెంకట్ అన్నారు. మంగళవారం హైదరాబాద్‌లోని తెలంగాణ భవన్‌లో ఆయన మాట్లాడారు. మోదీ ప్రభుత్వం వెంటనే రైతులతో చర్చలు జరపాలని డిమాండ్ చేశారు.

ఢిల్లీ చుట్టూ బారికేడ్ల కోట..

రైతులను ఢిల్లీలోకి రానీయకుండా పోలీసులు రోడ్లపై ముళ్ల కంచెలు, కాంక్రీట్ స్లాబులతో పటిష్టం చేశారంటే అతిశయోక్తి కాదు. హర్యానా, పంజాబ్, యూపీ రాష్ట్రాలతో ఢిల్లీ సరిహద్దుల్లో సిమెంట్ దిమ్మెలు, ముళ్ల కంచెలు, బారికేడ్లు ఏర్పాటు చేశారు. గతంలో రైతుల ఉద్యమాలకు ప్రధాన నిరసన ప్రదేశాలైన సింగు, తిక్రీతో సహా ఇతర ప్రాంతాల్లో పోలీసులు భారీగా మోహరించారు. నిరసనల నేపథ్యంలో నగరంలో పోలీసులు ఆంక్షలు విధించడంతో వాహనదారులు తీవ్ర ఇబ్బందులు పడ్డారు. చాలా చోట్ల భారీగా ట్రాఫిక్ జామ్ అయింది. ఎర్రకోట ప్రాంగణం తాత్కాలికంగా మూసివేయబడిందని, సందర్శకులను అనుమతించడం లేదని పురావస్తు శాఖ సీనియర్ అధికారి తెలిపారు. మరోవైపు, ‘చలో ఢిల్లీ’ పేరుతో ప్రజలను ఇబ్బందులకు గురిచేస్తున్న రైతులపై సుమోటోగా చర్యలు తీసుకోవాలని ‘సుప్రీంకోర్టు బార్ అసోసియేషన్’ సీజేఐ జస్టిస్ చంద్రచూడ్‌కు విజ్ఞప్తి చేసింది. ఢిల్లీలో ఆంక్షల నేపథ్యంలో న్యాయవాదులు కేసు విచారణకు హాజరు కాలేకపోతే.. ఆ కేసుల్లో ప్రతికూల తీర్పులు వెలువరించకుండా న్యాయస్థానాలను ఆదేశించాలి. లాయర్లు ట్రాఫిక్‌లో చిక్కుకుని ఆలస్యంగా వస్తే జరిమానా విధిస్తామని సీజేఐ నేతృత్వంలోని ధర్మాసనం పేర్కొంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 14, 2024 | 03:43 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *