CAA: CAA దరఖాస్తుదారుల కోసం హెల్ప్‌లైన్ నంబర్

ఢిల్లీ: పౌరసత్వ సవరణ చట్టం (CAA)-2019 ప్రకారం భారతీయ పౌరసత్వ దరఖాస్తుదారుల కోసం త్వరలో హెల్ప్‌లైన్‌ను ప్రారంభించనున్నట్లు కేంద్ర హోం మంత్రిత్వ శాఖ బుధవారం ప్రకటించింది. ఈ ప్రక్రియ మొత్తం ఆన్‌లైన్‌లో ఉండటంతో దరఖాస్తుదారుల సౌకర్యార్థం హోం వ్యవహారాల మంత్రిత్వ శాఖ పోర్టల్‌ను కూడా సిద్ధం చేసింది. దరఖాస్తుదారులు ప్రయాణ పత్రాలు లేకుండా భారతదేశంలోకి ప్రవేశించిన సంవత్సరాన్ని తప్పనిసరిగా ప్రకటించాలి. పౌరసత్వ (సవరణ) చట్టం, 2019 యొక్క ముఖ్య ఉద్దేశ్యం, డిసెంబర్ 31, 2014కి ముందు భారతదేశానికి వచ్చిన పాకిస్తాన్, బంగ్లాదేశ్ మరియు ఆఫ్ఘనిస్తాన్ నుండి పత్రాలు లేని ముస్లిమేతర వలసదారులకు పౌరసత్వం మంజూరు చేయడం. CAA-2019కి సంబంధించిన సమాచారాన్ని పొందడానికి, దరఖాస్తుదారులు పొందవచ్చు దేశంలో ఎక్కడి నుండైనా టోల్ ఫ్రీ నంబర్ ద్వారా సమాచారం పొందవచ్చని భారత మంత్రిత్వ శాఖ తెలిపింది.

ఈ సేవ ఉదయం 8 గంటల నుండి రాత్రి 8 గంటల వరకు అందుబాటులో ఉంటుంది. హిందువులు, సిక్కులు, జైనులు, బౌద్ధులు, పార్సీలు, క్రైస్తవులు పాకిస్తాన్, ఆఫ్ఘనిస్తాన్, బంగ్లాదేశ్ నుండి 31 డిసెంబర్ 2014 ముందు భారత పౌరసత్వం మంజూరు కోసం ఇక్కడకు వలస వచ్చారు https:/indiancitizenshiponline.nic.in పాస్‌పోర్ట్ సైజు ఫోటో ద్వారా దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు మరియు అవసరమైన ధృవీకరణ పత్రాలను ఆన్‌లైన్‌లో అప్‌లోడ్ చేయాలి. దర్యాప్తు సంస్థలు నేపథ్య తనిఖీని పూర్తి చేసిన తర్వాత వాటిని ప్రాసెస్ చేస్తాయి. డిజిగ్నేటెడ్ ఆఫీసర్ నేతృత్వంలోని జిల్లా స్థాయి కమిటీ ద్వారా సాధికార కమిటీకి దరఖాస్తు సమర్పించబడుతుంది. ఈ చట్టం పత్రాలు లేని వ్యక్తులను లక్ష్యంగా చేసుకున్నందున, దరఖాస్తుదారులు వారు గతంలో నివసించిన దేశాల (పాక్, ఆఫ్ఘనిస్తాన్, బంగ్లాదేశ్) ప్రభుత్వాలు జారీ చేసిన ఏవైనా పత్రాలను అప్‌లోడ్ చేయవచ్చు.

సమర్పించాల్సిన పత్రాలు

CAA నిబంధనల ప్రకారం… దరఖాస్తుదారులు ఆయా దేశాల్లో తమ ప్రస్తుత పౌరసత్వాన్ని వదులుకోవడంతో పాటు భారతదేశాన్ని తమ శాశ్వత చిరునామాగా అంగీకరిస్తూ డిక్లరేషన్ ఇవ్వాలి. విధేయత యొక్క ప్రమాణం కూడా అవసరం. అలాగే వారు హిందూ, సిక్కు, జైన, బౌద్ధ, పార్సీ, క్రైస్తవ మతాలకు చెందినవారని మరియు ప్రస్తుతం ఆ మతాలను ఆచరిస్తున్నారని ధృవీకరించే ఏదైనా గుర్తింపు పొందిన స్థానిక సంస్థ జారీ చేసిన అర్హత సర్టిఫికేట్‌ను సమర్పించాలి. వీటితో పాటు పౌరసత్వం కోసం కింది పత్రాల్లో ఏదైనా ఒక దానిని సమర్పించవచ్చు. పాకిస్తాన్, ఆఫ్ఘనిస్తాన్, బంగ్లాదేశ్ ప్రభుత్వం జారీ చేసిన పాస్‌పోర్ట్, జనన ధృవీకరణ పత్రం/ ఏదైనా లైసెన్స్/ భూమి లేదా అద్దె రికార్డులు, స్టడీ సర్టిఫికేట్లు, సంబంధిత ప్రభుత్వాలు జారీ చేసిన ఏదైనా ఇతర గుర్తింపు పత్రంతో పాటు దరఖాస్తుదారుడి తల్లిదండ్రులు లేదా తాతామామలలో ఒకరు, ముత్తాతలు సంబంధిత దేశాలకు చెందినవారు, దరఖాస్తుదారులు సంబంధిత ప్రభుత్వాలు లేదా ప్రభుత్వ ఏజెన్సీలు జారీ చేసిన ఏదైనా పత్రం మూలాన్ని నిర్ధారించడానికి అంగీకరించబడుతుంది. కాలపరిమితి దాటినా అవి చెల్లుబాటు అవుతాయని నిబంధనలు పేర్కొంటున్నాయి.

భారతదేశంలో స్థానికతను నిరూపించుకోవడానికి…

దరఖాస్తుదారు డిసెంబరు 31, 2014లోపు భారతదేశంలోకి ప్రవేశించినట్లు నిరూపించడానికి ఈ పత్రాలలో దేనినైనా సమర్పించాలి. భారతదేశానికి వచ్చినప్పుడు వీసా కాపీ, ఇమ్మిగ్రేషన్ స్టాంప్ కాపీలు, గ్రామీణ మరియు పట్టణ సంస్థల ఎన్నికైన సభ్యులు లేదా రెవెన్యూ అధికారి జారీ చేసిన ధృవీకరణ పత్రం, భారతదేశంలో జనాభా గణన సమయంలో ఎన్యుమరేటర్లు జారీ చేసిన స్లిప్, డ్రైవింగ్ లైసెన్స్, ఆధార్ కార్డ్, రేషన్ కార్డ్, స్కూల్ TC, విద్యా అర్హత సర్టిఫికేట్లు, వ్యాపార లైసెన్స్ సమర్పించాలి.

రెట్రోస్పెక్టివ్ మోడ్‌లో పౌరసత్వం

పౌరసత్వ చట్టం-1955లోని సెక్షన్-6బి ప్రకారం పౌరసత్వం పొందిన వారు దేశంలోకి ప్రవేశించిన తేదీ నుండి భారత పౌరులుగా పరిగణించబడతారని MHA వెబ్‌సైట్‌లో చేసిన ప్రకటనపై కేంద్ర హోం మంత్రిత్వ శాఖ అధికారులు స్పందించారు. CAA కింద అర్హులైన వారికి చట్టం ప్రకారం రెట్రోస్పెక్టివ్ ప్రాతిపదికన పౌరసత్వం మంజూరు చేయబడుతుందని వెల్లడించింది. సీఏఏ అమలుపై కేంద్రం పలు నిబంధనలు విధించింది.

మరిన్ని వార్తల కోసం ఇక్కడ క్లిక్ చేయండి చేయండి

నవీకరించబడిన తేదీ – మార్చి 13, 2024 | 05:43 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *