త్రిపుర ఎన్నికలు: ఈ కొత్త పార్టీ బీజేపీని కలవరపెడుతోంది

త్రిపురలో త్రిముఖ పోటీ

బీజేపీ అధికారాన్ని నిలబెట్టుకుంటుందా? వామపక్షాలు మళ్లీ బలపడుతుందా?

కొత్త పార్టీ ఎవరి కొమ్ము కాస్తుంది?

16న అసెంబ్లీ ఎన్నికలు… 60 స్థానాల్లో పోటీ చేయనున్నారు

త్రిపుర ఎన్నికలు గందరగోళంగా మారాయి. మునుపెన్నడూ లేనివిధంగా అవి ఉత్సాహంగా ఉన్నాయి. త్రిపుర ప్రజలు ఎప్పుడూ ఒక పార్టీ వైపే మొగ్గు చూపుతున్నారు. అయితే త్రిపురలో తొలిసారిగా హంగ్ అసెంబ్లీ ఏర్పడే అవకాశం ఉందని రాజకీయ పరిశీలకులు భావిస్తున్నారు. గత ఐదేళ్ల పాలనలో బీజేపీ ప్రజా వ్యతిరేకతను ఎదుర్కొన్నప్పటికీ.. అధికార పీఠాన్ని కైవసం చేసుకునేందుకు ఆ పార్టీకే ఎక్కువ అవకాశాలున్నాయని అభిప్రాయపడుతున్నారు. 2018లో జరిగిన అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో బీజేపీ అనూహ్య విజయం సాధించింది. రెండు దశాబ్దాల ప్రభుత్వాన్ని లెఫ్ట్ ఫ్రంట్ కూల్చివేసింది. 60 స్థానాలున్న త్రిపుర అసెంబ్లీలో 36 స్థానాలను గెలుచుకుని అధికారాన్ని కైవసం చేసుకుంది. ఈశాన్య రాష్ట్రాల్లో బీజేపీ సొంతంగా సాధారణ మెజారిటీ సాధించిన ఏకైక రాష్ట్రం త్రిపుర. ఇక త్రిపురలో గురువారం అలాంటి ఎన్నికలు జరుగుతున్నాయి. ఈ అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో త్రిముఖ పోరులో ఎవరు గెలుస్తారో తెలియాలంటే ఈ కథనం చదవాల్సిందే.. చూడాల్సిందే.

త్రిపురలో వామపక్షాలు అధికారంలో ఉన్నప్పుడు, పార్టీ కేడర్ మాత్రమే తమ విధేయుల సంక్షేమంపై ఎక్కువ శ్రద్ధ చూపిందనే ఆరోపణలను ఎదుర్కొంది. అందుకే సీపీఐ(ఎం) నేతృత్వంలోని సంకీర్ణ ప్రభుత్వం నుంచి ప్రజలు స్వేచ్ఛను కోరుకున్నారు.

త్రిపుర ఓటర్లు 2018లో ప్రధాన మంత్రి నరేంద్ర మోదీ ఇమేజ్ మరియు ప్రజాదరణ కారణంగా మార్పుకు పట్టం కట్టారు. ఇది గిరిజన పార్టీ అయిన ఇండిజినస్ పీపుల్స్ ఫ్రంట్ ఆఫ్ త్రిపుర (IPFT)తో పొత్తు పెట్టుకుంది. దీంతో 20 ఎస్టీ నియోజకవర్గాల్లో బీజేపీ 10, ఐపీఎఫ్‌టీ 8 సీట్లు గెలుచుకున్నాయి. అంతేకాదు, మరో ముఖ్యమైన అంశం ఏమిటంటే.. బీజేపీ కూటమి గెలిచిన 44 సీట్లలో 33 సీట్లకు 50 శాతానికి పైగా ఓట్లు వచ్చాయి.

BJP.jpg

ఐదేళ్ల తర్వాత అధికార బీజేపీ సంకీర్ణ ప్రభుత్వం ఇప్పుడు అనేక సవాళ్లను ఎదుర్కొంటోంది. ప్రజా వ్యతిరేకత, విపక్షాల ఐక్యత కారణంగా ఈసారి బీజేపీ గెలుపు నల్లేరుపై నడకేనని విశ్లేషకులు అభిప్రాయపడుతున్నారు. తాజాగా ఆవిర్భవించిన గిరిజన పార్టీ తిప్ర మోత కూడా రోజురోజుకు ఆదరణ పెరుగుతుండడంతో బీజేపీ నేతల గుండెల్లో గుబులు పుట్టిస్తోంది. బిజెపి సంకీర్ణ ప్రభుత్వం తన వాగ్దానాలను నిలబెట్టుకోవడంలో విఫలమైందని, రాజకీయ హింసను పెంచిందని ప్రతిపక్షాలు ప్రధానంగా ఆరోపిస్తున్నాయి. అవినీతి ఆరోపణల కారణంగా అసెంబ్లీ ఎన్నికలకు 10 నెలల ముందు బిప్లబ్ దేవ్‌ను సీఎం పదవి నుంచి తప్పించారు. ఆయన స్థానంలో మాణిక్ సాహాను ముఖ్యమంత్రిగా నియమించారు. గుజరాత్‌లో ఎన్నికలకు ముందు ముఖ్యమంత్రిని మార్చడం వల్ల లాభపడినట్లే త్రిపురలో కూడా లాభపడుతుందని బీజేపీ నేతలు భావిస్తున్నారు.

Tip.jpg

త్రిపురలో గుజరాత్ మోడల్ పాలనను ప్రదర్శించాలని ప్రధాని మోదీ బీజేపీ నేతలను కోరారు. రాష్ట్ర అభివృద్ధికి ‘డబుల్ ఇంజన్’ ప్రభుత్వం అవసరమని త్రిపుర ప్రజలకు గుర్తు చేశారు. త్రిపురలో ఇప్పటి వరకు ప్రధాన ప్రత్యర్థులుగా ఉన్న సీపీఎం, కాంగ్రెస్‌లు ఈసారి ఒక్కటయ్యాయి. ఈ కూటమి ప్రభావాన్ని బీజేపీ కూడా ఎదుర్కోవాల్సి ఉంది. 2018లో సీపీఐ(ఎం) కేవలం 16 సీట్లు గెలుచుకోగా, కాంగ్రెస్ ఒక్క సీటు కూడా గెలవలేదు. అయితే సీపీఎం 42 శాతం ఓట్లు సాధించగా, బీజేపీ 44 శాతం ఓట్లు సాధించింది. 2013లో 37 శాతం ఉన్న కాంగ్రెస్ 2018లో కేవలం 2 శాతం ఓట్లు మాత్రమే సాధించింది.

కాంగ్.జెపిజి

వామపక్ష ఓటర్ల కంటే, 2018లో వామపక్ష ఆధిపత్యాన్ని అంతం చేసేందుకు కాంగ్రెస్ ఓటర్లు బీజేపీ వైపు మొగ్గు చూపారు. అయితే ఇప్పుడు కొత్తగా ఏర్పడిన కూటమి తరపున సీపీఐ(ఎం) 46 స్థానాల్లో, కాంగ్రెస్ 13 స్థానాల్లో పోటీ చేస్తున్నాయి. 2019 లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో కాంగ్రెస్ తన ఓట్ల శాతాన్ని 25 శాతానికి పెంచుకోగలిగింది. అందుకే ఈసారి కూడా సీపీఐ(ఎం)-కాంగ్రెస్ కూటమి గెలిచే అవకాశాలు ఎక్కువగా ఉన్నాయని రాజకీయ పరిశీలకులు అంటున్నారు. సీపీఎం కూడా తన పాత పంథా మార్చుకున్నట్లు కనిపిస్తోంది. పోటీలో ఉన్న అభ్యర్థుల్లో 50 శాతానికి పైగా కొత్త ముఖాలే. మాజీ ముఖ్యమంత్రి మాణిక్ సర్కార్ కూడా ఈసారి ఎన్నికల్లో పోటీ చేయడం లేదు.

బీజేపీ కూటమిని ఓడించాలంటే బీజేపీ వ్యతిరేక ఓట్లు ఒకరికి పడక తప్పదు. కానీ త్రిపురలో అలాంటి పరిస్థితి లేదు. 2018లో సీపీఐ(ఎం)ని గద్దె దించేందుకు బీజేపీకి మద్దతిచ్చిన చాలా మంది కాంగ్రెస్ ఓటర్లు రాష్ట్రంలో వామపక్షాల పునరాగమనాన్ని కోరుకోవడం లేదు. వామపక్ష కూటమి మాదిరిగానే తృణమూల్‌ కాంగ్రెస్‌ కూడా బీజేపీ వ్యతిరేక ఓట్లను రాబట్టుకుంది. బెంగాలీ ప్రాబల్యం ఉన్న ప్రాంతాల్లో ఇతర పార్టీల ఓట్లను టీఎంసీ కైవసం చేసుకునే అవకాశం ఉంది. అందుకే టీఎంసీ బీజేపీకి ‘బి’ టీమ్‌ అని వామపక్షాలు-కాంగ్రెస్‌ కూటమి ఆరోపిస్తోంది. ఈ ఆరోపణలను టీఎంసీ నేతలు తీవ్రంగా ఖండిస్తున్నారు. అయితే పోటీ చేస్తున్న 28 స్థానాల్లో ఒక్క సీటు కూడా గెలవకపోవడంతో టీఎంసీ ప్రభావం చాలా పరిమితంగా ఉంటుందని పరిశీలకులు భావిస్తున్నారు. 2018లో టీఎంసీకి ఒక్క సీటు కూడా రాలేదు. అయితే విపక్షాల ఓట్ల చీలిక తమకు అనుకూలంగా ఉంటుందని బీజేపీ భావిస్తోంది.

ఓట్ల వ్య వ హారాన్ని ప క్క న పెడితే.. కొత్త గిరిజ న టిప్ర మోట పార్టీ ఆవిర్భావం బీజేపీని ఆందోళ న కు గురిచేస్తోంది. తిప్రా మోత పార్టీని రాజ కీయ నాయకుడు ప్రద్యోత్ మాణిక్య దబర్మా నాయకత్వంలో స్థాపించారు. త్రిపుర జనాభాలో 30 శాతం ఉన్న స్థానిక గిరిజన ప్రజలకు తమ పార్టీ ప్రాతినిధ్యం వహిస్తుందని ప్రద్యోత్ మాణిక్య దబర్మ చెప్పారు. గత ఏడాది జరిగిన త్రిపుర గిరిజన ప్రాంతాల అటానమస్ డిస్ట్రిక్ట్ కౌన్సిల్ (టిటిఎఎడిసి) ఎన్నికల్లో మోటా నేతృత్వంలోని కూటమి 28 స్థానాలకు గాను 18 స్థానాలను గెలుచుకోగా, బిజెపి తొమ్మిది స్థానాలకే పరిమితమైంది. అందుకే ఈ కొత్త పార్టీకి బీజేపీ భయపడుతోంది. కానీ బీజేపీ మోటాతో పొత్తుకు ప్రయత్నించింది. మోటా ప్రస్తుత గ్రేటర్ టిప్రాలాండ్ ప్రాంతం, TTAADC మరియు 36 ఇతర ప్రాంతాలతో పాటు త్రిపుర ప్రత్యేక రాష్ట్రం కోసం డిమాండ్‌ను లేవనెత్తడంతో కూటమి విఫలమైంది. వ్రాతపూర్వక హామీ లేకుండా తమ పార్టీ ఎవరితోనూ చేతులు కలపదని దెబ్బబర్మ స్పష్టం చేశారు. గ్రామాలు. దేబ్బర్మ కూడా గిరిజన కూటమి కోసం IPFTతో చర్చలు జరిపారు, అయితే IPFT బిజెపితో కలిసి ప్రయాణించడానికి ఇష్టపడింది. మోటా ఎదుగుదల, ఐపిఎఫ్‌టి వ్యవస్థాపకుడు ఎన్‌సి దెబ్బర్మ మరణం బిజెపి కూటమికి ఎదురుదెబ్బ అని చెప్పవచ్చు. అంతేకాదు ముగ్గురు ఎమ్మెల్యేలు సహా పలువురు నేతలు ఫిరాయింపులు చేయడం ఐపీఎఫ్‌టీ ప్రభావాన్ని తీవ్రంగా దెబ్బతీసింది. అందుకే ఈసారి బీజేపీ తన మిత్రపక్షానికి ఐదు సీట్లు మాత్రమే ఆఫర్ చేసింది. 2018 ఎన్నికల్లో IPFT 15 సీట్లను కేటాయించింది.

గుజరాత్‌లోని 27 గిరిజన స్థానాలకు గానూ 24 స్థానాలను బీజేపీ గెలుచుకుంది. రాష్ట్రపతిగా ద్రౌపతి ముర్ము ఎన్నిక కావడం వల్లే గిరిజనులు బీజేపీ వైపు మొగ్గు చూపారనే వాదనను బీజేపీ నేతలు తెరపైకి తెచ్చారు. గుజరాత్‌లో మాదిరిగానే త్రిపుర గిరిజనులు కూడా బీజేపీ కూటమి వైపు మొగ్గు చూపుతారని ఆ పార్టీ నేతలు పేర్కొంటున్నారు. అయితే తాజాగా, బీజేపీకి చెందిన ముగ్గురు సిట్టింగ్ ఎమ్మెల్యేలు ప్రతిపక్ష పార్టీలకు ఫిరాయించగా, సీపీఐ(ఎం) నుంచి ఒక ముస్లిం ఎమ్మెల్యే అధికార పార్టీలో చేరారు. 10 ఎస్సీ స్థానాల్లో బెంగాలీలు మెజారిటీగా ఉన్నారు. ఏడు షెడ్యూల్డ్ తెగ స్థానాల్లో బెంగాలీ ఓటర్లు కూడా కీలక పాత్ర పోషిస్తున్నారు. మోటా ప్రత్యేక గిరిజన రాష్ట్రాన్ని ప్రతిపాదిస్తున్నందున, బెంగాలీ ఓటు దానికి వ్యతిరేకంగా పోయే అవకాశం ఉంది.

త్రిపుర ఎన్నికల చరిత్రలో తొలిసారి బహుముఖ పోటీని ఎదుర్కొంటోంది. నిర్ణయాత్మక ఓటింగ్ త్రిపుర ఓటర్ల సంప్రదాయం. ఒకే పార్టీ వైపు మొగ్గు చూపడం అక్కడి ఓటర్లకు అలవాటు. త్రిపురలో తొలిసారి హంగ్ అసెంబ్లీ ఏర్పడే అవకాశం ఉందని రాజకీయ పరిశీలకులు భావిస్తున్నారు. హంగ్ ఏర్పడితే అది బీజేపీకి లాభిస్తుంది. ఎందుకంటే మెజారిటీ లేని చాలా రాష్ట్రాల్లో బీజేపీ ఎలా అధికారంలోకి వచ్చిందో అందరికీ తెలిసిందే. అందుకే మళ్లీ బీజేపీ అధికారంలోకి రావడం ఖాయమని ఆ పార్టీ నేతలు కూడా ధీమా వ్యక్తం చేస్తున్నారు. మరి త్రిపుర ప్రజలు ఎటువైపు మొగ్గు చూపుతారో తెలియాలంటే మార్చి 2 వరకు ఆగాల్సిందే.ఎందుకంటే ఆ రోజే ఓట్ల లెక్కింపు పూర్తయింది. 16న ఓటింగ్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-02-15T19:44:39+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *