ఉమెన్స్ హెల్త్: లేడీస్… జాగ్రత్త!

రేపు మహిళా దినోత్సవం.

పదవులు వేరైనా ఇద్దరిదీ ఉరుకుల పరుగుల జీవితాలు! అందరి గురించి పట్టించుకునే వారు తక్కువ. ఉదయం నుంచి రాత్రి వరకు అటూ ఇటూ తిరిగే మహిళలు ఆయాసం, నీరసం, ఆరోగ్యం పట్ల నిర్లక్ష్యం వహిస్తున్నారు. గృహిణులుగా, కార్మికులుగా కుటుంబం కోసం ఖర్చు చేసే మహిళల జీవితాలు చురుగ్గా సాగినంత కాలం మాత్రమే కుటుంబం ఎదుగుతుంది. కాబట్టి స్త్రీలు… మీ మహిళల ఆరోగ్యం కోసం ఈ ఆరోగ్య చిట్కాలు మరియు ఆరోగ్యకరమైన జీవనశైలిని అనుసరించండి.

‘పనులు ఎప్పుడూ ఉంటాయి! ‘కాసేపు నడుద్దాం’ అనుకునే మహిళలు తక్కువ. పొద్దున్నే అన్ని పనులు పూర్తి చేసుకుంటే సక్రమంగా తినొచ్చని భావించి ఉదయం అల్పాహారం మానేసే మహిళలు ఎందరో! ఆఫీసుకు ఆలస్యంగా వస్తే లంచ్ బాక్సులను మరిచిపోయేవారూ ఉన్నారు. అన్నింటికంటే ముఖ్యంగా కుటుంబంలో ఎవరికైనా బాధ కలిగిస్తే చాలా ఆలస్యంగా మరియు అత్యవసర పరిస్థితుల్లో మాత్రమే వైద్యుల వద్దకు పరుగెత్తే మహిళలు, తమ ఆరోగ్య సమస్యలను పట్టించుకోకుండా వైద్యులను సందర్శిస్తారు. కానీ నిజానికి, మహిళలు తమ ఆరోగ్యమే కుటుంబ శ్రేయస్సుకు కీలకమని మర్చిపోతున్నారు. ఈ సందర్భంలో, గృహిణులు మరియు ఉద్యోగులు తమ బాధ్యతలను సమర్థవంతంగా నిర్వహించడానికి కొన్ని నియమాలను పాటించాలి. మనం రోజులో ఏం తింటున్నాం? మీరు మీ పనిలో సమయపాలన పాటిస్తున్నారా? హైనాలు అనవసరంగా పడిపోతున్నాయా? మనకు అవసరమైన దానికంటే ఎక్కువ చేయడంలో మనం విసిగిపోయామా? తగినంత విశ్రాంతి తీసుకుంటున్నారా? అని ప్రతి స్త్రీ తనను తాను ప్రశ్నించుకోవాలి. రోజులో కొంత సమయాన్ని తన కోసం, తన ఆరోగ్యం కోసం కేటాయించుకోవాలి.

11.jpg

స్వీయ రక్షణ అవసరం

ఇంటి పెద్దలైన స్త్రీల పట్ల కొంత విరక్తి ఉంటుంది. హాయిగా ఇంటిపనులు చేసుకుంటూ నీడన ఉంటున్నారన్నది అపోహ మాత్రమే! నిజానికి గృహిణులతో పాటు ఉద్యోగుల జీవితాలు బిజీబిజీగా మారాయి. భర్త, పిల్లలు మరియు అత్తమామలకు ఏమి వండాలి? వారి అవసరాలన్నీ ఎలా తీర్చాలి? కుటుంబ సభ్యుల అలవాట్లకు అనుగుణంగా అన్నీ సర్దుకుపోతున్నారా? గృహిణుల మదిలో మెదిలే ఆలోచనలు ఇవి. అది వారి ఆకలి మరియు ఆరోగ్యం గురించి వారి ఆందోళనను తగ్గిస్తుంది. ఫలితంగా బరువు పెరగడం, రుతుక్రమ సమస్యలు, మధుమేహం, థైరాయిడ్ వంటి సమస్యలు మొదలవుతాయి. నిజానికి వీటన్నింటిని చాలా తొందరగా నియంత్రించగలిగినప్పటికీ, వారిలో తలెత్తే మార్పులకు ప్రాధాన్యత ఇవ్వని మహిళలు చాలా ఆలస్యంగా వైద్యులను కలుస్తారు. ఫలితంగా జీవితాంతం మందులు వాడాల్సిన ఆరోగ్య సమస్యలు ఇప్పటికే మహిళల్లో వేళ్లూనుకున్నాయి. ఇలా జరగకుండా ఉండాలంటే మహిళలు తమ ఆహారంపై దృష్టి పెట్టాలి.

రోజంతా మిమ్మల్ని చురుకుగా ఉంచే ఆహారం

తింటే మిగిలిన వాటితో కడుపు నింపుకోకూడదు. రోజంతా శక్తిని ఇవ్వడానికి తగినంత పోషకాలు మనకు లభిస్తున్నాయా? ఇది గమనించాలి. సాధారణంగా తెలుగు భోజనంలో అన్నం ప్రధానమైనది. దానితో పాటు కొంత కూర, లేదా పప్పు మరియు పెరుగు ఉన్నాయి. కానీ ఈ భోజనంలో అనవసరమైన పిండి పదార్థాలు మరియు చక్కెరలు ఎక్కువగా ఉంటాయి, అవసరమైన ప్రోటీన్లు, ఫైబర్ మరియు ఆరోగ్యకరమైన కొవ్వులు తక్కువగా ఉంటాయి. నిజానికి ఒక్కో భోజనానికి 30 నుంచి 40 పిండి పదార్థాలు సరిపోతాయి. అంతకు మించి అవసరం లేదు. కాబట్టి అన్నం బలం అనే అపోహను దూరం చేసి, అన్నం తక్కువగా ఉండేలా చూసుకోండి, భోజనంలో పప్పులు, ఆకుకూరలు, కూరగాయలు ఎక్కువగా ఉండేలా చూసుకోండి. భారతీయ మహిళల్లో ఐరన్ లోపం ఎక్కువగా ఉంటుంది. రక్తంలో హిమోగ్లోబిన్‌ స్థాయి ఉండేలా బీట్‌రూట్‌, క్యారెట్‌, దానిమ్మ, ఆకుకూరలు ఆహారంలో తీసుకోవాలి.

మాంసకృత్తుల కోసం, మొలకలు, గింజలు, పప్పులు, మాంసం, పనీర్, టోఫు, సోయా భోజనంలో 20 నుండి 30 ప్రోటీన్లు ఉండేలా చూసుకోవాలి. ఐదు రకాల కూరగాయలు, పండ్లు, వాల్‌నట్‌లు, బాదం మరియు పిస్తా (మొత్తం 7 నుండి 10 గింజలు) ఒక రోజులో నీరసంగా అనిపించకుండా తీసుకోవాలి. రుతుక్రమం ఆగిన మహిళల్లో కాల్షియం లోపం ఏర్పడుతుంది. కాబట్టి ఆ లోపాన్ని పాలు మరియు కాల్షియం సప్లిమెంట్లతో భర్తీ చేయాలి. ముందుగా జాగ్రత్తగా ఉండగలిగితే వయసు పైబడిన మహిళల్లో నడుము జారి విరిగిపోయే అవకాశాలు తగ్గుతాయి. ఎముకలు ఊడిపోవడం, కీళ్లు అరిగిపోవడం వంటి సమస్యలు కూడా తగ్గుతాయి.

మీకు ఇష్టమైన వ్యాయామాన్ని ఎంచుకోండి…

రోజంతా కనీసం ముప్పై నిమిషాల పాటు వ్యాయామం చేయండి. ఇంటిపని వ్యాయామంతో సమానం అనుకుంటే పొరపాటే. హృదయ స్పందన రేటును పెంచే వ్యాయామాలు చేయడం ద్వారా మాత్రమే వ్యాయామ ఫలాలు పొందవచ్చు. కాబట్టి మీకు ఇష్టమైన నడక, యోగా వంటి వ్యాయామాలను ఎంచుకోవచ్చు. బహిష్టులో సక్రమంగా లేకపోవడం, వాటి వల్ల తలెత్తే మానసిక కుంగుబాటు, భావోద్వేగాలు అదుపు తప్పడం వంటి ఇబ్బందులను వ్యాయామంతో అదుపులో ఉంచుకోవచ్చు. శరీరం చురుగ్గా ఉంటే మనసు చురుగ్గా ఉంటుందని గుర్తుంచుకోండి. వ్యాయామంతో ఒత్తిడి, డిప్రెషన్‌ని నియంత్రించుకోవచ్చు. అలాగే, వ్యాయామాలతో, మీ ఎత్తుకు తగిన బరువును పెంచుకోవచ్చు. బరువు అదుపులో ఉన్నంత కాలం రోగాలు దరిచేరవు.

12.jpg

హార్మోన్లలో హెచ్చుతగ్గులు సమానంగా ఉంటాయి

నెల నుండి నెల వరకు ఋతు చక్రం యొక్క వివిధ దశలలో హార్మోన్ మోతాదులు కూడా భిన్నంగా ఉంటాయి. రుతుక్రమానికి ముందు ఒకటి, రుతుక్రమం వచ్చిన తర్వాత మరొకటి హార్మోన్లలో హెచ్చుతగ్గులు ఉంటాయి. ఈ మార్పుల ప్రభావాల ఫలితంగా కొంతమంది మహిళలు తీవ్రమైన భావోద్వేగాలను అనుభవిస్తారు. ఈ పరిస్థితిని నియంత్రించడానికి ఆరోగ్యకరమైన జీవనశైలిని అనుసరించాలి. సమతుల్య ఆహారం మరియు వ్యాయామం హార్మోన్లను సమతుల్యంగా ఉంచుతాయి. అలాగే, రెడీమేడ్, ప్యాక్ చేసిన ఆహారాలు మరియు శీతల పానీయాలకు దూరంగా ఉండాలి. అలాగే బరువు పెరిగినా హార్మోన్లలో హెచ్చుతగ్గులు తప్పవు. కాబట్టి ఆహారం, వ్యాయామంతో బరువును అదుపులో ఉంచుకోండి. బాడీ మాస్ ఇండెక్స్ 23కి మించకూడదు. కెఫిన్ ఎక్కువగా తీసుకోవడం వల్ల మన భావోద్వేగాలపై నియంత్రణ కోల్పోవచ్చు. కాబట్టి వాటి పరిమాణాన్ని తగ్గించాలి. అదేవిధంగా, కాఫీ మరియు టీలకు దూరంగా ఉండాలి మరియు రోజుకు అర కప్పు కాఫీకి పరిమితం చేయాలి.

ఆ దూరం తగ్గించాలి

ఇంటిపని, ఆఫీసు పనులతో అలసిపోయి మంచం చేరగానే నిద్రపోవడం సహజమే! తాము ఇష్టపడే భాగస్వామిని సున్నితంగా దూరంగా నెట్టేసి, నిద్రపోవడానికి ఇష్టపడే స్త్రీలు కూడా ఉన్నారు. అయితే ఆ దూరం మరింత పెరగకుండా ఉండాలంటే దానికి దారితీసే కారణాలను పరిష్కరించాలి. భాగస్వామితో సన్నిహితంగా ఉండకపోవడానికి అలసట కారణమా? సెక్స్ డ్రైవ్ లేకపోవడమే కారణమా? అని మహిళలు అడగాలి. అన్నింటికంటే, శారీరకంగా కలవడం ముఖ్యం కాదు. పరస్పర మాటలు మరియు నాణ్యమైన సమయం బంధాన్ని బలంగా ఉంచడానికి సరిపోతుంది. కాబట్టి దంపతులు రోజులో కొంత సమయాన్ని తమ కోసం కేటాయించుకోవాలి.

మెనోపాజ్ దశకు చేరుకున్న మహిళల్లో హార్మోన్ల లోపం వల్ల శారీరక, మానసిక మార్పులు వస్తాయి. లైంగిక కోరిక లేకపోవడం. శరీరం సహకరించడం మానేస్తుంది. అయితే యాంటీ ఆక్సిడెంట్లు పుష్కలంగా ఉండే అవిసె గింజలు, పొద్దుతిరుగుడు గింజలు, షీ సీడ్స్, గ్రీన్ టీ, ప్రూనే వంటి కొన్ని పదార్థాలను తీసుకోవడం, ఎక్కువ నీరు తాగడం, కెఫిన్ తగ్గించడం మరియు వ్యాయామం చేయడం ద్వారా ఈ సమస్యలను కొంతవరకు పరిష్కరించవచ్చు. పరిస్థితి మెరుగుపడకపోతే, లక్షణాల ఆధారంగా హార్లోన్‌ను పోలి ఉండే కొన్ని మందులను ఉపయోగించవచ్చు. హార్మోన్ పునఃస్థాపన చికిత్స ఇప్పటికీ అసమర్థంగా ఉన్నప్పుడు లక్షణాలను బట్టి కొంత కాలం పాటు ఎంచుకోవచ్చు.

13.jpg

ఉద్యోగులు ఇలా…

ఉద్యోగులపై ఎలాంటి ఒత్తిడి లేకుండా పనులన్నీ సక్రమంగా పూర్తి కావాలంటే సమయపాలన తప్పనిసరి. వారాంతపు రోజులలో వంట మరియు ఆఫీస్ వేర్ కోసం ముందుగానే ప్లాన్ చేసుకోవడం వల్ల పనులు సులభతరం అవుతాయి. అలాగే పొద్దున్నే వంట చేసే హడావిడి తగ్గాలంటే ముందు రోజు రాత్రే కూరగాయలను కట్ చేసి ఫ్రిజ్ లో పెట్టుకోవచ్చు. అలాగే భర్త మరియు పిల్లలు వంట మరియు ఇంటి పనిలో సహాయపడగలరు. కుటుంబంలోని ప్రతి ఒక్కరు పనులు పంచుకోవడం అలవాటు చేసుకోవాలి. అన్నింటికంటే మించి, ఉద్యోగి పాత్రను ఇంటి వద్ద వదిలివేయడం అలవాటు చేసుకోవాలి. వృత్తి ఒత్తిడిని ఇంటికి తీసుకురావద్దు. ఆఫీసు పనిలో అలసిపోకుండా ఉండాలంటే లంచ్ బాక్స్ తో పాటు గింజలు, పండ్లను అదనంగా తీసుకెళ్లాలి. రోజంతా తగినంత నీరు త్రాగాలి. ఆఫీస్ మరియు ఇంటికి మాత్రమే పరిమితం కాకుండా, వారాంతాల్లో మీరు మీ కుటుంబంతో కలిసి పిక్నిక్‌లను ప్లాన్ చేసుకోవాలి. వ్యాయామం కూడా చేయాలి.

ఇది కూడా చదవండి: జంట: కోర్టు మెట్లెక్కిన కొత్త జంట.

నడుము బిగుతుగా ఉందా?

పనులు త్వరగా పూర్తి చేయాలనే హడావుడిలో బరువులు ఎత్తడం, వంగడం, అకస్మాత్తుగా స్టవ్ దగ్గరకు పరిగెత్తడం వంటివి చేస్తుంటాం. ఇబ్బందికరమైన భంగిమల్లో శరీరాన్ని ఒత్తిడికి గురిచేయడం కండరాల ఒత్తిడికి దారితీస్తుంది. నడుము, మెడ, మడమ వంటి సమస్యలు వేధిస్తాయి. కాబట్టి మీరు ఒక బకెట్ నీటిని తీసుకువెళ్లవలసి వస్తే, మీరు తీసుకువెళ్లగలిగినంత నీటిని బకెట్‌లో నింపండి. మీరు బరువైన వస్తువును ఎత్తవలసి వస్తే లేదా పిల్లలను ఎత్తవలసి వస్తే, మీ మోకాళ్ళను వంచి మరియు మీ వీపును సరళ రేఖలో ఉంచడం ద్వారా బరువును ఎత్తడానికి ప్రయత్నించండి. ఎక్కువ సేపు నిలబడటం వల్ల మడమ నొప్పి వస్తుంది. కాబట్టి వంటగదిలో స్టూల్స్ అందుబాటులో ఉంచుకోండి.

అదనంగా, సిలికాన్ అరికాళ్ళు చెప్పులు మరియు బూట్లలో ధరించాలి. హైహీల్స్ వాడకాన్ని తగ్గించాలి. అలాగే ఎట్టి పరిస్థితుల్లోనూ నేలపై కూర్చొని పనులు చేయకూడదు. మెట్లు ఎక్కడం మోకాళ్లపై ఎక్కువ ఒత్తిడిని కలిగిస్తుంది. కాబట్టి అనేక మెట్లు ఉన్న గోపురాలు మరియు గోపురాలను తరచుగా కాకుండా ప్రత్యేక సందర్భాలలో మాత్రమే సందర్శించాలి. కార్మికులు మరియు గృహిణులు ఇద్దరూ వేడికి ఎక్కువగా గురవుతారు. కాబట్టి చర్మ రక్షణ కోసం వైద్యులు సూచించిన సన్‌స్క్రీన్‌ను తప్పనిసరిగా వాడాలి. స్వీయ వస్త్రధారణ కోసం కూడా సమయం కేటాయించండి. వీలైతే, మీరు ఒత్తిడిని తగ్గించడానికి టబ్ బాత్‌లు మరియు మసాజ్‌లను ఆశ్రయించవచ్చు.

ldl.jpg

అపోహలు – వాస్తవాలు

అపోహ: గర్భిణీ స్త్రీలు పైనాపిల్ మరియు బొప్పాయి తినకూడదు

వాస్తవం: గర్భిణీ స్త్రీలు అన్ని పండ్లను మితంగా తినవచ్చు.

అపోహ: గర్భిణీలు వేరుశెనగ తింటే పిల్లలకు అలర్జీ వస్తుంది

వాస్తవం: గర్భధారణ సమయంలో వీలైనన్ని ఎక్కువ ఆహారాలు తినండి. తల్లి తినే అన్ని పదార్ధాలకు బిడ్డ బహిర్గతమవుతుంది. గర్భధారణ సమయంలో తల్లి ఏదైనా పదార్థాలకు దూరంగా ఉంటే, పుట్టిన తర్వాత ఐదేళ్లలోపు పిల్లలకు అవే పదార్ధాలకు అలెర్జీ వచ్చే అవకాశం ఉందని పరిశోధనలు చెబుతున్నాయి. కాబట్టి గర్భిణీ స్త్రీలు అన్ని పదార్థాలను మితంగా తినాలి.

అపోహ: గర్భిణీ స్త్రీలు ఎక్కువసేపు పడుకోవడానికే పరిమితం చేసుకోవాలి

వాస్తవం: గర్భం అనేది ఒక వ్యాధి కాదు. కాబట్టి విశ్రాంతి అవసరం లేదు. సాధారణ శారీరక శ్రమలకు దూరంగా ఉండవలసిన అవసరం లేదు. నడక మరియు యోగా కూడా కొనసాగించవచ్చు. ఇలా చేయడం వల్ల శరీరంలో ఫ్లెక్సిబిలిటీ పెరుగుతుంది. నెలలు గడుస్తున్న కొద్దీ నొప్పులు తగ్గుముఖం పట్టాయి. నార్మల్ డెలివరీ అయ్యే అవకాశాలు కూడా పెరుగుతాయి.

అపోహ: గర్భిణులు ఇద్దరికి సరిపడా ఆహారం తీసుకోవాలి

వాస్తవం: నిజానికి అంత తినాల్సిన అవసరం లేదు. అలా తినడం వల్ల బరువు పెరిగితే షుగర్, బీపీ వంటి సమస్యలు తలెత్తుతాయి. మొదటి కొన్ని నెలలకు రోజుకు అదనంగా 100 నుండి 200 కేలరీలు సరిపోతాయి. నెలలు గడిచేకొద్దీ కేలరీల మొత్తాన్ని పెంచాలి.

అపోహ: సమస్య లేకుంటే వైద్యులను కలవాల్సిన అవసరం లేదు

వాస్తవం: సాధారణంగా ప్రెగ్నెన్సీ సమయంలో, డెలివరీ సమయంలో డాక్టర్ ను చూసే మహిళలు ఆ తర్వాత తీవ్రమైన ఆరోగ్య సమస్య వస్తే తప్ప డాక్టర్ ను కలవరు. కానీ వాస్తవానికి, క్రమం తప్పకుండా వయస్సు వారీగా స్క్రీనింగ్ పరీక్షలు మరియు ఆరోగ్య తనిఖీలు చేయడం ద్వారా ఆరోగ్యాన్ని పర్యవేక్షించాలి. ఈ విజిలెన్స్‌తో సమస్యను ముందుగానే గుర్తించి సమర్థవంతంగా సరిదిద్దవచ్చు.

అపోహ: పరిపక్వమైన ఆడవారికి ఈనిన అవసరం

వాస్తవం: ఈ సమయంలో అన్ని రకాల బలవర్ధకమైన ఆహారాలు, నువ్వులు వంటి ఐరన్ రిచ్ ఫుడ్ వంటివి తినిపించాలి. ఉప్పు మరియు మసాలాలు లేకుండా చప్పగా ఉన్న ఆహారాన్ని తినడం వల్ల ప్రయోజనం లేదు.

ఎప్పుడు మరియు ఏ పరీక్షలు?

పాప్స్మియర్: లైంగికంగా చురుగ్గా ఉండే స్త్రీలందరూ ప్రతి మూడు సంవత్సరాలకు ఒకసారి గర్భాశయ ముఖద్వార క్యాన్సర్‌ను ముందుగానే గుర్తించడానికి ఈ పరీక్ష చేయించుకోవాలి. సమస్య లేకుంటే మూడేళ్లకోసారి, సమస్య వచ్చే అవకాశం ఉన్నవారు ఏడాదికోసారి… యాభై ఏళ్లు వచ్చే వరకు ఈ పరీక్ష చేయించుకోవాలి. 50 ఏళ్లు దాటిన తర్వాత 65 ఏళ్ల వరకు ప్రతి ఐదేళ్లకోసారి ఇదే పరీక్ష చేయాలి.

రొమ్ము స్క్రీనింగ్:

ప్రతి నెలా రుతుక్రమం అయిన తర్వాత ప్రతి నెలా రొమ్ము స్వీయ పరీక్ష చేయించుకోవాలి. కుడి చేతితో ఎడమ రొమ్మును, ఎడమ చేతితో కుడి రొమ్మును తనిఖీ చేయండి మరియు గడ్డ, నొప్పి లేదా ఉత్సర్గ ఉంటే, వెంటనే వైద్యుడిని సంప్రదించండి. ఈ లక్షణాలేవీ లేకపోయినా, 40 ఏళ్లు నిండిన ప్రతి మహిళ సంవత్సరానికి ఒకసారి రొమ్ము అల్ట్రాసౌండ్ స్కాన్ చేయించుకోవాలి.

ఆరోగ్య తనిఖీ:

పురుషుల మాదిరిగానే మహిళలు కూడా 40 ఏళ్లు దాటిన తర్వాత సంవత్సరానికి ఒకసారి ఆరోగ్య పరీక్షలు చేయించుకోవాలి.కొలెస్ట్రాల్, బీపీ, షుగర్ సమస్యలు మొదట్లోనే బయటకు వస్తాయి.

క్యాన్సర్:

కుటుంబ చరిత్రలో క్యాన్సర్ ఉన్నవారు 35 సంవత్సరాల వయస్సు నుండి స్క్రీనింగ్ చేయించుకోవాలి.

థైరాయిడ్:

రెగ్యులర్ పీరియడ్స్ ఉన్నవారు ప్రతి సంవత్సరం థైరాయిడ్ పరీక్షలు చేయించుకోవాల్సిన అవసరం లేదు. నెలలో అవకతవకలు జరిగిన వెంటనే ఈ పరీక్ష చేయాలి మరియు ప్రతి ఆరు నెలలకోసారి చేయాలి.

54.jpg

-డాక్టర్ హిమబిందు అన్నమరాజు కన్సల్టెంట్ ప్రసూతి వైద్య నిపుణుడు, గైనకాలజిస్ట్ మరియు లాపరోస్కోపిక్ సర్జన్, రెయిన్‌బో హాస్పిటల్స్ ద్వారా జన్మహక్కు, హైదరాబాద్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-07T11:54:28+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *