స్కూల్ మరుగుదొడ్లు: 500 మందికి మూడే మరుగుదొడ్లు.. భాగ్యనగరంలో దారుణ పరిస్థితులు!

ఇదీ కాచిగూడ కాలేజీ దుస్థితి

చాలా చోట్ల కాలేజీలు, హైస్కూళ్లను కలిపి ఒకటిగా మార్చారు.

సరూర్‌నగర్ కాలేజీ వ్యవహారంపై హైకోర్టు సీరియస్ అయింది

స్పందించని యంత్రాంగం..

కాచిగూడ జూనియర్ కళాశాల (కాచిగూడ జూనియర్ కళాశాల)లో ఇంటర్ మరియు ఉన్నత పాఠశాలల నుండి సుమారు 500 మంది విద్యార్థులు ఉన్నారు. వీరందరికీ మూడు మరుగుదొడ్లు, నాలుగు మరుగుదొడ్లు మాత్రమే ఉన్నాయి. ఇంటర్వెల్ సమయంలో అమ్మాయిలు అక్కడ క్యూలో నిలబడాలి.

ఇక్కడే కాదు.. నగరంలోని చాలా కాలేజీల్లోనూ ఇలాంటి పరిస్థితులు ఉన్నాయి. కొద్దిరోజుల క్రితం సరూర్‌నగర్ కళాశాలలో 700 మంది విద్యార్థులకు ఒకే మరుగుదొడ్డి ఉండడంతో కళాశాల విద్యార్థులు రోడ్డెక్కాల్సి వచ్చింది. ఈ విషయాన్ని ఓ వ్యక్తి లేఖ ద్వారా హైకోర్టు దృష్టికి తీసుకెళ్లారు. సుమోటోగా తీసుకున్న న్యాయస్థానం ఈ అంశాన్ని సీరియస్‌గా తీసుకోవాలని ప్రభుత్వానికి నోటీసులు జారీ చేసింది. ఈ నేపథ్యంలో నగరంలోని ప్రభుత్వ కళాశాలల్లో మరుగుదొడ్ల ఏర్పాటుపై ‘ఆంధ్రజ్యోతి’ పరిశీలించగా సమస్యలు వెలుగులోకి వచ్చాయి.

హైదరాబాద్ సిటీ/న్యూస్ నెట్ వర్క్, మార్చి 9 (ఆంధ్రజ్యోతి): గ్రేటర్‌ హైదరాబాద్‌లోని ప్రభుత్వ కళాశాలల్లో కనీస వసతులు లేవు. ఏళ్ల క్రితం నిర్మించిన తరగతి గదుల్లో సరైన వెలుతురు, వెంటిలేషన్ బెంచీలు లేకపోవడంతో ఇబ్బందులు పడుతున్నారు. పలుచోట్ల తాగునీటి సమస్య ఇబ్బంది పడుతుండగా.. మరికొన్ని చోట్ల మరుగుదొడ్లు లేకపోవడంతో విద్యార్థులు అవస్థలు పడుతున్నారు. ఉదయం కాలేజీకి వస్తే సాయంత్రం ఇంటికి వెళ్లిన తర్వాతే మల, మూత్ర విసర్జన చేయాలి. కొన్ని ప్రాంతాల్లో మరుగుదొడ్ల నిర్వహణ బాగానే ఉండగా, మరికొన్ని ప్రాంతాల్లో నిర్వహణ లేక మరుగుదొడ్లు నిరుపయోగంగా మారాయి. దీంతో అబ్బాయిలు మల, మూత్ర విసర్జనకు దూర ప్రాంతాలకు వెళ్లగా, బాలికలు తీవ్ర ఇబ్బందులు పడుతున్నారు. తమ కళాశాలలో 700 మంది విద్యార్థులకు ఒకే మరుగుదొడ్డి ఉందని కొద్ది రోజుల క్రితం సరూర్‌నగర్ కళాశాల విద్యార్థులు రోడ్డుపై బైఠాయించి నిరసన తెలిపారు. ఓ వ్యక్తి వేసిన పిటిషన్‌పై హైకోర్టు ఆగ్రహం వ్యక్తం చేసింది. ఈ నేపథ్యంలో ‘ఆంధ్రజ్యోతి’ నగర పరిధిలోని ప్రభుత్వ కళాశాలల్లోని మరుగుదొడ్లను క్షేత్రస్థాయిలో పరిశీలించగా పలు విషయాలు వెలుగులోకి వచ్చాయి.

ప్రభుత్వ కళాశాలల్లో దారుణం..

గ్రేటర్ హైదరాబాద్ జిల్లాలో 32 ప్రభుత్వ, 285 ప్రైవేట్ కళాశాలలు నడుస్తుండగా, మొత్తం 1,71,146 మంది చదువుతున్నారు. ఇందులో ప్రైమరీ, సెకండరీలో 71,865 మంది ప్రభుత్వ విద్యార్థులున్నారు. రంగారెడ్డి జిల్లాలో 18 ప్రభుత్వ, 180 ప్రైవేట్ కళాశాలలు ఉండగా 1,27,656 మంది చదువుతున్నారు. ఇందులో 68,957 మంది ప్రభుత్వ విద్యార్థులున్నారు. మేడ్చల్‌లో 6 ప్రభుత్వ, 126 ప్రైవేటు కళాశాలల్లో 1,18,935 మంది చదువుతున్నారు. ప్రభుత్వ కళాశాలల్లో 22,450 మంది చదువుతున్నట్లు గణాంకాలు చెబుతున్నాయి. ప్రయివేట్‌ డే స్కాలర్‌, రెసిడెన్షియల్‌ కళాశాలల్లో విద్యార్థులకు మెరుగైన వసతులు ఉండగా ప్రభుత్వ కళాశాలల పరిస్థితి దారుణంగా ఉంది. దీంతో రోజురోజుకూ కాలేజీలకు వెళ్లే విద్యార్థులు ఇంటర్వెల్, లంచ్ బ్రేక్ సమయాల్లో మూత్ర విసర్జనకు తీవ్ర ఇబ్బందులు పడుతున్నారు.

3secp2.jpg

సీజన్‌లో ఇంట్లో..

గతానికి భిన్నంగా పాఠశాలలు, కళాశాలలను తీర్చిదిద్దుతున్నామని గొప్పలు చెప్పుకుంటున్న పాలకులు ఆచరణలో విఫలమవుతున్నారు. విద్యాశాఖలో ఏటా కనీస నిధులు కేటాయించకపోవడంతో విద్యార్థులు నిత్యం ఇబ్బందులు పడుతున్నారు. దీంతో పాఠశాలల్లో చదువుతున్న విద్యార్థుల నుంచి కళాశాలల విద్యార్థుల వరకు అనేక ఇబ్బందులు పడుతున్నారు. ప్రధానంగా కళాశాలల్లో మరుగుదొడ్లు లేకపోవడం, ఉన్న వాటి నిర్వహణపై శ్రద్ధ కనబరచకపోవడంతో కళాశాల, ఉన్నత పాఠశాల తరగతులు ఒకే చోట నిర్వహించి అవస్థలు పడుతున్నారు. విద్యార్థులు, ఉపాధ్యాయులు, లెక్చరర్లు సీజన్‌లో పాఠశాలలకు వెళ్లకుండా ఇళ్లలోనే ఉంటున్నట్లు తెలుస్తోంది. ప్రభుత్వ, ప్రయివేటు కళాశాలల్లో బాలబాలికలకు వేర్వేరుగా మరుగుదొడ్లు ఉండగా, ప్రభుత్వ కళాశాలల్లో సుమారు 200 మంది విద్యార్థులకు ఒక మరుగుదొడ్డి ఉండగా, ప్రైవేట్ కళాశాలల్లో 50 మంది విద్యార్థులకు ఒకటి. పలు ప్రభుత్వ కళాశాలల్లో ఇంటర్వెల్ సమయంలో విద్యార్థులు టాయిలెట్ల వద్ద క్యూ కడుతున్నారంటే మరుగుదొడ్లు ఎన్ని ఉన్నాయో అర్థం చేసుకోవచ్చు.

చాలా ప్రాంతాల్లో పరిస్థితి ఇలాగే ఉంది.

  • కూకట్‌పల్లి కళాశాలలో బాలబాలికలకు వేర్వేరుగా మరుగుదొడ్లు ఉన్నప్పటికీ నీటి వసతి సరిగా లేకపోవడంతో అపరిశుభ్రంగా మారాయి.

  • సీతాఫల్‌మండి ప్రభుత్వ పాఠశాల ఆవరణలో ఉన్నత పాఠశాల, జూనియర్‌, డిగ్రీ కళాశాలలకు నాలుగు సాధారణ మరుగుదొడ్లు ఉన్నాయి. నీటి నిర్వహణ సక్రమంగా లేకపోవడంతో విద్యార్థులు ఇబ్బందులు పడుతున్నారు.

  • సికింద్రాబాద్ వైఎంసీఏ బాలుర జూనియర్ కళాశాలలో 760 మందికి నాలుగు మరుగుదొడ్లు ఉన్నాయి. నిర్వహణపై ఎవరూ పట్టించుకోకపోవడంతో అవి అపరిశుభ్రంగా మారాయి. డ్రైనేజీ వ్యవస్థ సరిగా లేకపోవడంతో ఇబ్బందులు పడుతున్నామని విద్యార్థులు తెలిపారు.

సరూర్‌నగర్ కాలేజీ సమస్య కోర్టులో

కొద్దిరోజుల క్రితం సరూర్‌నగర్‌ ప్రభుత్వ కళాశాలలో కనీస వసతులు లేవని విద్యార్థులు రోడ్డుపైకి వచ్చి ఆందోళనకు దిగిన విషయం తెలిసిందే. 700 మంది బాలబాలికలకు ఒకే మరుగుదొడ్డి ఉందని, నెలసరి సమయంలో మాత్రలు వేసుకుంటున్నారని విద్యార్థులు ఆవేదన వ్యక్తం చేశారు. ఇంతలో, న్యాయ విద్యార్థి మణిదీప్ హైకోర్టులో పిటిషన్ దాఖలు చేయగా, కోర్టు ఈ వ్యవహారాన్ని సుమోటోగా స్వీకరించి విద్యాశాఖ ఉన్నతాధికారులకు నోటీసులు జారీ చేసింది. దీంతో అక్కడ తాత్కాలిక మరుగుదొడ్లు ఏర్పాటు చేయడంతో విద్యార్థులకు కాస్త ఊరట లభించింది.

మరుగుదొడ్ల సమస్యను పరిష్కరించాలి

గ్రేటర్‌లోని పలు ప్రభుత్వ కళాశాలల్లో తాగునీరు, మరుగుదొడ్లు లేకపోవడంతో పేద విద్యార్థులు అవస్థలు పడుతున్నారు. కళ్ల ముందే సమస్యలున్నా ప్రజాప్రతినిధులు, అధికారులు పట్టించుకోకపోవడం బాధాకరమన్నారు. విద్యాశాఖ మంత్రి వెంటనే స్పందించి కళాశాలల్లో కనీస సౌకర్యాలు కల్పించేలా చర్యలు తీసుకోవాలి.

– శ్రీహరి, ఏబీవీపీ కేంద్ర కమిటీ సభ్యుడు

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *