విద్య: పిల్లల చదువుపై సైకాలజిస్టుల సూచన..!

తల్లిదండ్రుల పాత్ర కీలకం

నివారణకు వైద్యుల సలహా

 • రణ్‌వీర్.. 6వ తరగతి చదువుతున్నాడు.. అందరిలాగే ఎప్పుడూ తన తల్లి పుస్తకాలు తీసుకుని స్కూల్‌కి వెళ్లేవాడు. అయితే అందరి విద్యార్థుల మాదిరిగా పరీక్షల్లో మార్కులు రావడం లేదు. ఎంత పోటీ ఉన్నా పాత ర్యాంక్ దాటలేదు.

 • స్కూల్లో చెప్పే పాఠాలను రాహుల్ శ్రద్ధగా వింటాడు. ఈలోగా మర్చిపోతాడు. అందుకే ర్యాంకుల రేసులో వెనుకబడ్డాడు.

 • సాకేత్ తల్లి మంజు తన కొడుకును రోజూ చదివించమని ఒత్తిడి చేస్తుంది. పుస్తకానికి ఎన్ని గంటలు పట్టినా ఆశించిన స్థాయిలో ఫలితం లేదు.

ఇవన్నీ ఉదాహరణలే.. చాలా మంది విద్యార్థుల పరిస్థితి ఇలా ఉంది. ఇతర విద్యార్థులతో పోలిస్తే మన దేశంలో 40 శాతం మంది విద్యార్థులు చదువుల పోటీలో వెనుకబడి ఉన్నారు. అయితే వీటన్నింటికీ కారణాలను వెతికితే… పాఠశాలల్లో, తల్లిదండ్రుల్లో పై లోపాలు స్పష్టంగా కనిపిస్తున్నాయి. ఎలాంటి సమస్య లేకుండా ఉన్నవారిలో ఇలాంటి సమస్యలు ఎక్కువగా కనిపిస్తాయి. అభ్యాస వైకల్యాలు కూడా అదే. చాలా మంది సీనియర్ పీడియాట్రిక్స్, న్యూరాలజీ డాక్టర్లు మరియు సైకాలజిస్టులు ఈ లెర్నింగ్ డిజేబిలిటీస్‌లో అనేక సలహాలు ఇస్తున్నారు.

హైదరాబాద్, బంజారాహిల్స్, మార్చి 16 (ఆంధ్రజ్యోతి): చాలా మంది తల్లిదండ్రులు తమ పిల్లలను చదివించమని ఒత్తిడి చేస్తున్నారు. కానీ వారు చదవలేకపోవడానికి గల కారణాలను ఎప్పుడూ అన్వేషించరు. ఆ దిశగా ఆలోచించకపోవడం తప్పే అంటున్నారు ప్రఖ్యాత చైల్డ్ మెడిసిన్ నిపుణుడు నౌనిహాల్ సింగ్. ఒకటి జన్యువుల ప్రభావం, రెండోది ఎదుగుదల లోపం. ఇందులో సాధారణంగా జన్యువులు లేకపోవడం వల్ల విద్యార్థుల చదువుల్లో హెచ్చు తగ్గులు ఉంటాయి. ఒకరికి మొత్తం గుర్తుంటే మరొకరికి వచ్చే అవకాశం లేదు. చెడు వివాహాలు మరియు ఉమ్మడి కుటుంబాలు పిల్లలపై చాలా ప్రభావం చూపుతాయి. అలాగే పిల్లలకు సరైన శిక్షణ ఇవ్వకపోవడం, వారికి కావాల్సినవి ఇవ్వకపోవడం, టీవీలకు అతుక్కుపోవడం, అతిగా స్పందించడం వంటివి సమస్యలుగా మారతాయి. ఈ విషయాల్లో తల్లిదండ్రుల పాత్ర చురుగ్గా ఉండాలని అంటున్నారు. కొంతమంది పిల్లలకు నరాల సమస్యల వల్ల వినికిడి లోపం వంటి సమస్యలు తలెత్తే అవకాశం ఉందని పిల్లల వైద్య నిపుణుడు డాక్టర్ సురేష్ చెబుతున్నారు. అదనంగా, ప్రినేటల్ కాలంలో ఏదైనా గాయం ఉన్నట్లయితే లేదా బిడ్డ నెలలు నిండకుండానే జన్మించినట్లయితే, అటువంటి సమస్యల ప్రమాదం పిల్లలలో ఎక్కువగా ఉంటుంది. ఈ సమస్య శాతాన్ని పరిశీలిస్తే.. అమ్మాయిల్లో కంటే అబ్బాయిల్లోనే ఎక్కువగా ఉందని చెబుతున్నారు.

పిల్లలతో ఎలా ప్రవర్తించాలి..

 • పిల్లల కోసం సమయం కేటాయించండి. వారు చెప్పేది వినాలి

 • పిల్లల మనసు తెలుసుకుని మేల్కొల్పాలి. ప్రేమతో స్పర్శించండి. హృదయంతో మాట్లాడండి.

 • మీ ఒడిలో పడుకుని వారికి ఏది ఇష్టమో తెలుసుకోండి. వారి ఆలోచనలను గమనించాలి. వారి ఇష్టాలు మరియు అయిష్టాలు తెలుసుకోండి.

 • పాఠశాలలో బయటి వ్యక్తులతో ఎలా మెలగాలో వారికి నేర్పించాలి.

 • కుటుంబ బంధాలు, అనుబంధాలు తెలియజేయాలి.

 • మీరు తప్పు చేస్తే, దాన్ని సరిదిద్దండి మరియు సరైనది ఏమిటో వారికి తెలియజేయండి.

 • ఒంటరితనం వారిని దరిచేరనీయకండి.

 • పిల్లల ముందు ఏదైనా సాగదీయకండి.

 • ఇంటి బాధ్యతల గురించి మాట్లాడుకుందాం.

 • చదువులో రాణించాలంటే ఎప్పటికప్పుడు చిన్న చిన్న బహుమతులు ఇవ్వాలి. అది కూడా వారికి నచ్చినట్లు ఇవ్వాలి.

 • పిల్లలకు ఆసక్తి కలిగించే కథలు చెప్పాలి. అందులో విద్యను చేర్చాలి. చదవడం వల్ల కలిగే ప్రయోజనాలను వివరించండి.

 • లైబ్రరీలకు తీసుకెళ్లి వారికి ఇష్టమైన పుస్తకాలు చదివేలా చేయండి.

పిల్లల్లో కనిపించే సమస్యలు..

 • గ్రూప్ పరీక్షల్లో వెనుకబడిపోతున్నారు

 • సరైన రంగులు మరియు కథనాలను గుర్తించడం లేదు.

 • పోటీ పరీక్షలలో నెమ్మది ప్రదర్శన

 • నైపుణ్యాలను త్వరగా నేర్చుకోలేరు.

 • మద్దతు ఇచ్చినప్పటికీ సరిగ్గా గుర్తించలేకపోవడం. ఆ దిశగా ప్రయత్నం చేయలేకపోతున్నారు.

 • స్వల్పకాలిక లేదా దీర్ఘకాలిక జ్ఞాపకశక్తి లోపాలను కలిగి ఉండటం.

 • నలుగురితో కలిసి ఉండలేకపోవడం.

 • వాతావరణ మార్పులకు అనుగుణంగా అతని మనస్తత్వాన్ని స్వీకరించలేకపోవడం.

ఆహారం.. నిద్ర..

పిల్లలు ఎదుర్కొనే ఈ వైకల్యాలకు ఆహారం మరియు నిద్రలే ప్రధాన కారణం. పిల్లలకు అందించే ఆహారంలో తృణధాన్యాలు, పండ్లు, ఆకుపచ్చ కూరగాయలు మరియు లీన్ ప్రోటీన్లు ఉండాలి. అంతేకాదు వారికి కావాల్సిన ఆహారాన్ని ఎంచుకోవాలని సూచించాలి. పిల్లల తల్లిదండ్రులు నిద్ర విషయంలో చాలా జాగ్రత్తగా ఉండాలి. సరైన నిద్ర ఉంటేనే చదువు సాగుతుంది. అందుకే పిల్లలు నిద్రపోయే సమయం గురించి తెలియజేయాలి. ఆ సమయానికి వారు మంచం మీద కనిపించాలి. టీవీలకు అతుక్కుపోకుండా చూస్తేనే నయం.

తల్లిదండ్రులు కూడా ఇలా చేస్తారు..

 • పిల్లల చదువులను ఎప్పటికప్పుడు పర్యవేక్షించాలన్నారు.

 • పిల్లల కోసం వ్యక్తిగత అధ్యయన ప్రణాళికను సిద్ధం చేయాలి.

 • క్రమానుగతంగా పిల్లల మానసిక స్థితిని పర్యవేక్షించండి మరియు అవసరమైతే శిశువైద్యునితో పూర్తి తనిఖీని పూర్తి చేయండి.

 • తక్కువ చదవడం తప్పు కాదని గమనించాలి. వారిని ప్రోత్సహించాలి.

 • ఏదో అర్థం చేసుకోవడానికి ఉదాహరణలు ఇవ్వండి. అది వారి మెదడులోకి త్వరగా చేరుతుంది.

ప్రోత్సహించండి.. కించపరిచేలా మాట్లాడకండి

పిల్లలకు కొన్ని విషయాలు అర్థం కావు. వాటిని విడదీయాలి. మీకు అర్థం కాకపోతే, మళ్ళీ వివరించండి. అంతేకాదు వారిని కించపరచడం వల్ల ప్రతికూల మనస్తత్వం పెరుగుతోంది. ఏకాగ్రతపై విజయం ఆధారపడి ఉంటుంది. పిల్లల పట్ల శ్రద్ధ వహించండి మరియు వారు కోరుకున్న లక్ష్యాన్ని చేరుకోవడానికి ధ్యానం వంటి వాటిని ఆచరించేలా చేయండి. కొందరు తల్లిదండ్రులు పరీక్షలు రాగానే హడావుడి చేస్తారు. ఇది మంచి పద్ధతి కాదు. పిల్లలు ఒత్తిడి లేకుండా స్వేచ్ఛగా చదివేలా చూసుకోండి.

– డాక్టర్ నౌనిహాల్ సింగ్, శిశువైద్యుడు

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-17T12:31:10+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *