హైకోర్టు: తెలుగు అభ్యర్థులకు ఉపశమనం.. టీఎస్పీఎస్సీకి ఆదేశం

జేఎల్ పేపర్-2 ప్రశ్నపత్రం తెలుగులోనూ ఇవ్వాలి!

సబ్జెక్ట్ నాలెడ్జ్ టెస్ట్ పేపర్ అయితే తప్ప

భాషా సామర్థ్యం పరీక్ష కాదు: హైకోర్టు

ఇష్టానుసారంగా పేపర్ ఇవ్వడం కుదరదని టీఎస్ పీఎస్సీకి స్పష్టత

ప్రశ్నపత్రం ఇంగ్లీషులో ఇవ్వాలని కొందరి పిటిషన్

ఆర్డర్‌తో తెలుగు మీడియం అభ్యర్థులకు ఉపశమనం

హైదరాబాద్ , మార్చి 20 (ఆంధ్రజ్యోతి): జూనియర్ లెక్చరర్ (జేఎల్) రిక్రూట్‌మెంట్ పరీక్షల్లో భాగంగా సబ్జెక్టు సంబంధిత పరీక్ష అయిన పేపర్-2ను ఇంగ్లీషుతో పాటు తెలుగు మీడియంలో కూడా ఇవ్వాలని హైకోర్టు స్పష్టం చేసింది. ఈ మేరకు ఇంటర్మీడియట్ విద్యాశాఖకు టీఎస్‌పీఎస్సీ ఆదేశాలు జారీ చేసింది. ఇంగ్లీషులో మాత్రమే ఇస్తే తెలుగు మీడియంలో పీజీ చేసిన అభ్యర్థులకు అన్యాయం జరుగుతుందని హైకోర్టు పేర్కొంది. ఇంగ్లీష్ మీడియంలో పేపర్ ఇవ్వడం అంటే తెలుగు మీడియం అభ్యర్థులు పోటీ చేయలేరని, ఇది సహజ న్యాయ సూత్రాలకు విరుద్ధమని పేర్కొంది. ఈ మేరకు రెండు మాధ్యమాల్లో పరీక్షలు నిర్వహించాలని ఆదేశించారు. జేఎల్ పోస్టుల పరీక్షల్లో ఆయా సబ్జెక్టులకు సంబంధించిన అభ్యర్థుల సామర్థ్యాన్ని ఇంగ్లిష్ మీడియంలో మాత్రమే ఇస్తున్న పేపర్-2పై అభ్యంతరం వ్యక్తం చేస్తూ హైకోర్టులో పిటిషన్ దాఖలైంది. టీఎస్‌పీఎస్సీ చర్య తెలుగు మీడియం అభ్యర్థులకు ఇబ్బంది కలిగిస్తోందంటూ ఆదిలాబాద్ జిల్లా జైనథ్ మండలానికి చెందిన కొందరు హైకోర్టులో పిటిషన్ వేశారు. ఈ పిటిషన్‌పై జస్టిస్ కె శరత్ నేతృత్వంలోని ధర్మాసనం విచారణ చేపట్టింది. పిటిషనర్ తరపున న్యాయవాది బూర రమేష్ వాదనలు వినిపించారు. గతేడాది డిసెంబర్‌లో 77 జేఎల్‌ పోస్టుల భర్తీకి టీఎస్‌పీఎస్సీ నోటిఫికేషన్‌ జారీ చేసిందని తెలిపారు. జనరల్ స్టడీస్ అండ్ జనరల్ ఎబిలిటీ (పేపర్-1) తెలుగు, ఇంగ్లిష్ భాషల్లో ఇస్తున్నట్లు తెలిపారు. సబ్జెక్ట్ (పేపర్-2) ఇంగ్లిష్ మీడియంలో మాత్రమే ఇవ్వబడుతుంది. ఇంటర్ స్థాయిలో అన్ని కోర్సులు తెలుగు, ఇంగ్లిష్ మీడియంలో నిర్వహిస్తున్నారని ఆందోళన వ్యక్తం చేశారు. అలాంటప్పుడు జేఎల్ పేపర్-2 ఇంగ్లీషు మీడియంలో ఇవ్వడంతో తెలుగు మీడియంలో పీజీ చేసిన అభ్యర్థులు నష్టపోతారు.

చివరిసారిగా 2008లో రిక్రూట్‌మెంట్‌ జరిగినప్పుడు పేపర్‌ను రెండు మాధ్యమాల్లో ఇచ్చారని గుర్తు చేశారు. అనంతరం టీఎస్‌పీఎస్సీ తరఫున న్యాయవాది వాదనలు వినిపించారు. రాష్ట్రంలో పీజీ కోర్సులు కేవలం ఇంగ్లిష్ మీడియంలోనే నిర్వహిస్తున్నారని.. తెలుగు మీడియం లేదన్నారు. అభ్యర్థుల సామర్థ్యాన్ని పరీక్షించేందుకు ఆంగ్ల మాధ్యమంలో పరీక్షలు నిర్వహిస్తున్నట్లు తెలిపారు. మొత్తం 16 సబ్జెక్టుల్లో పరీక్షలు నిర్వహిస్తున్నామని.. వాటన్నింటిని తెలుగులోకి అనువదించడం కష్టమైన పని అన్నారు. టీఎస్‌పీఎస్సీ వాదనలను ధర్మాసనం తోసిపుచ్చింది. అభ్యర్థుల్లో దూరవిద్య ద్వారా తెలుగు మీడియంలో పీజీ చేసిన వారే ఉన్నారని గుర్తు చేసింది. ఆర్థిక పరిస్థితులు, కుటుంబ నేపథ్యం కారణంగా కొంత మంది రెగ్యులర్‌గా పీజీ చేయలేరని, అలాంటి వారు దూరవిద్య ద్వారా చదువుతున్నారని పేర్కొంది. కేవలం ఇంగ్లిష్ మీడియంలో పేపర్ ఇవ్వడం వల్ల వారి అవకాశాలకు గండి పడుతుందని, ఇంగ్లిష్ మీడియం అభ్యర్థులతో పోటీ పడలేమని పేర్కొంది. పేపర్-2 అనేది సబ్జెక్ట్ పరిజ్ఞానాన్ని పరీక్షించే పేపర్ మాత్రమేనని, భాషా సామర్థ్యాన్ని పరీక్షించే పేపర్ కాదని పేర్కొంది. తెలుగు మీడియం అభ్యర్థులు ఇంగ్లిష్ అర్థం చేసుకోలేకపోతే చాలా నష్టపోతారని పేర్కొంది. TSPSC తన కోరిక మేరకు పేపర్లు ఇవ్వలేమని తేల్చి చెప్పింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-21T12:45:04+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *