ఎడిటర్ వ్యాఖ్య: ఉత్తర కొరియా, దక్షిణ కొరియా

పాలకులు ఇలాగే ఉంటే ఈ దేశం బాగుండేది’ అని పాలనా వైఫల్యాల వల్ల ప్రజలు పడుతున్న ఇబ్బందులను చూసే ప్రతి ఒక్కరూ భావిస్తున్నారు. అయితే ఇక్కడ పాలకులు అలా ఉండడానికి కారణం ఎవరు… వంద శాతం ప్రజలు. ఎందుకంటే పాలకులను ఎన్నుకునేది ప్రజలే. అవకాశం ఇస్తే తామే నియంతలు అవుతారు. జీవితాలు నాశనం అవుతాయి. అంతే కాదు భవిష్యత్తు తరాలను కూడా నాశనం చేస్తాయి. భవిష్యత్తులో వారు కోలుకోలేరు. అదే సమయంలో మంచి పాలకులున్నారు. రాజకీయాలు చేయవచ్చు.. రాజకీయ కుట్రలు పన్నవచ్చు.. కానీ దేశం పట్ల.. ప్రజల పట్ల.. తమ ప్రాణాల పట్ల కనీస బాధ్యతగా భావించే పాలకులున్నారు. ఇక్కడ కూడా గొప్పతనం ప్రజలదే. అలా భావించే వారిని ప్రజలు ఎన్నుకుంటారు. అంతర్జాతీయంగా దక్షిణ కొరియా అయినా, ఉత్తర కొరియా అయినా.. దేశీయంగా ఏపీ, తెలంగాణ అయినా ఇలాంటి వాటికి సంబంధించిన ఆధారాలు మన కళ్ల ముందు కనిపిస్తున్నాయి.

ప్రపంచంతో ముడిపడిన దక్షిణ కొరియా.. అభివృద్ధి చెందిన దేశం!

దక్షిణ కొరియా మరియు ఉత్తర కొరియా గురించి మనం తరచుగా వింటుంటాం. రెండూ కొరియన్ పదాన్ని కలిగి ఉన్నాయి. అంటే, ఒక కొరియా దక్షిణ మరియు ఉత్తరంగా విభజించబడింది. ఎందుకు విడిపోయారు.. ఎలా విడిపోయారు.. వారి చారిత్రక నేపథ్యం ఏంటి అనేది పక్కన పెడదాం. ఇక్కడ టాపిక్ అది కాదు. అయితే రెండు దేశాల మధ్య స్పష్టమైన విభేదాలను మనం గుర్తుంచుకోవాలి. ఎందుకంటే మనం కూడా దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. ఇప్పుడు మన దేశంలో దక్షిణ కొరియా ఎలక్ట్రానిక్ వస్తువులు అమ్ముడుపోని ప్రదేశమే లేదంటే అతిశయోక్తి కాదు. చైనా, జపాన్ వంటి దేశాలతో పోటీ పడుతూ ఎలక్ట్రానిక్స్ రంగంలో దక్షిణ కొరియా అగ్రగామి దేశంగా అవతరించింది. Samsung, Hyundai, LG, Kia అన్నీ కొరియన్ కంపెనీలే. కొరియా ప్రపంచవ్యాప్తంగా అనేక ప్రసిద్ధ చెరకు బ్రాండ్‌లను ఉత్పత్తి చేస్తుంది. దక్షిణ కొరియా అభివృద్ధి చెందిన దేశం. హాంకాంగ్, సింగపూర్ మరియు తైవాన్‌లతో పాటు దక్షిణ కొరియా కూడా గుర్తింపు పొందింది. ఈ నాలుగు దేశాలు ఆర్థికంగా ఆసియా పులులుగా గుర్తింపు పొందాయి. గ్లోబల్ హ్యూమన్ డెవలప్‌మెంట్ ఇండెక్స్‌లో తూర్పు ఆసియాలో అత్యంత అభివృద్ధి చెందిన దేశంగా దక్షిణ కొరియా గుర్తింపు పొందింది. సులభంగా వ్యాపారం చేయడం, ఉద్యోగ భద్రత, ఆరోగ్య సంరక్షణ, ఆయుర్దాయం, పరిశోధన మరియు అభివృద్ధిలో ఇది ఉన్నత స్థానంలో ఉంది. సాంకేతికంగా కూడా ముందంజలో, వేగవంతమైన ఇంటర్నెట్ స్పీడ్, ఇ-గవర్నెన్స్, ICT డెవలప్‌మెంట్‌తో హై స్పీడ్ ఇంటర్నెట్‌కు మారిన ప్రపంచంలోనే మొదటి దేశంగా నిలిచింది. అక్కడ ప్రజల తలసరి ఆదాయం రూ. పదిహేను లక్షల రూపాయలు. మనదేశంలో మూడు లక్షలు ఉంటేనే గొప్పలు చెప్పుకుంటారు.

మరి ఉత్తర కొరియా?

అదే సమయంలో, ఒకప్పుడు కొరియాలో భాగంగా ఉన్న ఉత్తర కొరియా దక్షిణ కొరియాకు దగ్గరగా ఉంది. ఆ దేశం పేరు కూడా ప్రజల్లో మారుమోగుతుంది. అయితే దక్షిణ కొరియా లాంటి ప్రపంచానికి ఉపయోగపడే బ్రాండ్లు.. ప్రజల జీవన విధానం, అభివృద్ధి వంటి విషయాల్లో కాదు. అక్కడ నియంత చేసే వెర్రి చేష్టలు వార్తల్లోకి వస్తాయి. అక్కడి ప్రజలు మూడు పూటలా తినే పరిస్థితి లేదు. ప్రభుత్వం చెప్పినట్లు ఒకటి చేయాలి. ప్రభుత్వం అంటే..నియంత పాలకుడు కిమ్ జాంగ్ మాత్రమే. ఆఖరికి అక్కడి ప్రజలు తమ ఇష్టం వచ్చినట్లు జుట్టు కత్తిరింపులు కూడా చేసుకోలేరు. రాష్ట్రపతి సూచించిన 15 రకాల జుట్టు కత్తిరింపులకు మాత్రమే ఇక్కడ అనుమతి ఉంది. ఇక్కడ మరే ఇతర హెయిర్ కట్ చేసుకోవడానికి ఎవరూ సాహసించరు. ఉత్తర కొరియాలో టైమ్ జోన్ మరియు క్యాలెండర్ రెండూ ఉన్నాయి, అవి ప్రపంచంలోని మిగిలిన ప్రాంతాలతో సంబంధం లేకుండా ఉంటాయి. వారు జపనీయుల కంటే 30 నిమిషాల ముందు సమయాన్ని మార్చారు. అలాగే, ప్రపంచ వ్యాప్తంగా 2017 సంవత్సరం నడుస్తుండగా, ఉత్తర కొరియాలో ఇది 104వ సంవత్సరం. మాజీ అధ్యక్షుడు కిమ్ జోంగ్-ఇల్ పుట్టినరోజును వారు కొత్త సంవత్సరంగా భావిస్తారు. దుస్తులపై ఆంక్షలు ఉన్నాయి. ఇక్కడ జీన్స్ ధరించడం నిషిద్ధం. అలాగే ఇంటర్నెట్ కొంతమంది వీఐపీలకు మాత్రమే అందుబాటులో ఉంటుంది. కార్లను కూడా కొంతమందికి మాత్రమే అనుమతిస్తారు. ఉత్తర కొరియా ప్రజలకు బాహ్య ప్రపంచంతో సంబంధాలు లేవు. బయటి ప్రపంచంలో ఏం జరుగుతుందో కూడా వారికి తెలియదు. కిమ్ జోంగ్ రహస్యంగా సమాచార వ్యవస్థ లాక్ చేయబడటమే కారణం. ఇక్కడ కేవలం మూడు వార్తా ఛానెల్‌లకు మాత్రమే అనుమతి ఉంది. వారు కూడా ప్రభుత్వం చెప్పినట్లు వార్తలు ప్రసారం చేశారు. నిబంధనలు అతిక్రమిస్తే జీవితంపై ఆశలు వదులుకోవాల్సి వస్తుంది. హాలీవుడ్ సినిమాలు చూసినా మరణశిక్ష తప్పదు. ఉత్తర కొరియా చరిత్రలో క్షమాభిక్ష అనే పదం లేదు. నిబంధనలను ఉల్లంఘిస్తే నిర్దాక్షిణ్యంగా శిక్షార్హులు. అందుకే ఈ దేశంలో దాదాపు 3 లక్షల మంది జైళ్లలో మగ్గుతున్నారు. ఇంత నీచమైన పాలన ఇస్తున్న కిమ్‌ను ప్రజలు ఎన్నుకుంటారు. ఐదేళ్లకోసారి ఎన్నికలు జరుగుతాయి అంటే నమ్మండి. అయితే ఒకే ఒక్క వ్యక్తి ఎన్నికల బరిలో నిలిచారు. మీకు అభ్యర్థి నచ్చకపోతే, ఓటింగ్ సమయంలో ప్రజలు మరొక అభ్యర్థి పేరును బహిరంగంగా చెప్పాలి. ఆ తర్వాత వారికి ఇచ్చే శిక్షలు మామూలుగా లేవు. ప్రతి ఇంట్లో కిమ్ జాంగ్ పాలకుల ఫోటోలు ఉండాలి. ఒక రేడియో ఛానెల్‌ని ఉత్తర కొరియా ప్రభుత్వం నిర్వహిస్తోంది. కాబట్టి ప్రతి ఇల్లు ఆ ఛానల్ వార్తలను తప్పక వినండి. రేడియో ఎప్పుడూ ఆన్‌లో ఉండాలనే నియమం ఉంది.

తెలంగాణ దక్షిణ కొరియాలా, ఏపీ ఉత్తర కొరియాలా మారుతోంది

సౌత్ కొరియా, నార్త్ కొరియా గురించి తెలుసుకున్న వెంటనే తెలుగు రాష్ట్రాలే మన గుర్తుకు వస్తాయి. ఆ రెండు దేశాల్లో ఏం జరుగుతుందో ఇక్కడ కూడా జరుగుతుందని తెలుస్తోంది. ఆంధ్రప్రదేశ్ విభజన జరిగింది. రాష్ట్రం ఎక్కడికీ వెళ్లలేదు, ప్రజలు ఎక్కడికీ వెళ్లలేదు. భూమి ..ప్రజలు ప్రతిచోటా ఉన్నారు. కానీ సరిహద్దులు మారాయి. తెలంగాణలాగా ఆంధ్రప్రదేశ్ విడిపోయింది. ఇప్పటికి పదేళ్లయింది. మొదటి ఐదేళ్లు బాగానే సాగింది. అయితే ఏపీలో ఎప్పుడైతే పాలకులు మారారో అప్పుడే అసలు ఉత్తర కొరియా, దక్షిణ కొరియా దర్శనమిస్తున్నాయి. గత తొమ్మిదేళ్లుగా తెలంగాణ అభివృద్ధికి ప్రాధాన్యతనిస్తోంది. కాళేశ్వరం లాంటి ప్రాజెక్టు కట్టారు. హైదరాబాద్‌ను అంతర్జాతీయ స్థాయికి తీసుకెళ్లేందుకు పాలకులు శక్తివంచన లేకుండా ప్రయత్నిస్తున్నారు. అక్కడ రాజకీయం లేదని కాదు, రాజకీయం ఉంది. కుట్రలు, కుతంత్రాల రాజకీయాలు కూడా ఉన్నాయి. అయితే తమ రాష్ట్రాన్ని నాశనం చేసేందుకు.. ప్రజల జీవితాలను ప్రభావితం చేసేందుకు ఎక్కడా ప్రయత్నించలేదు. ప్రభుత్వ నిర్ణయాలకు అనుగుణంగా ప్రజల జీవితాలను మెరుగుపరిచేందుకు ప్రయత్నించారు.. పరిశ్రమను వీలైనంతగా అభివృద్ధి చేసేందుకు ప్రయత్నించారు. అందుకే ఇప్పుడు తెలంగాణను అభివృద్ధి చెందిన రాష్ట్రంగా పరిగణిస్తున్నారు. ప్రజల జీడీపీ పెరుగుతోంది. తెలంగాణ ఆయుర్దాయం హైదరాబాద్ కావచ్చు, కానీ మిగిలిన ప్రాంతాలు ఆ స్థాయిలో లేకపోయినా తెలంగాణ ప్రజలు తమ జీవన ప్రమాణాలను పెంచుకుంటున్నారనేది నిజం. ధాన్యం ఉత్పత్తి రెట్టింపు కావడమే కాకుండా విద్యుత్ వినియోగం కూడా అనూహ్యంగా పెరగడం ప్రజల కొనుగోలు శక్తికి నిదర్శనం. ప్రభుత్వం కూడా ప్రజలను పాలించాలని కోరుకోలేదు. ఎలాగైనా ఆకట్టుకోవాలని ప్రయత్నిస్తున్నారు. శాంతి భద్రతలకు ప్రాధాన్యమివ్వడం. అందుకే విడిపోయిన తర్వాత తెలంగాణను చూస్తే దక్షిణ కొరియాలా అనిపిస్తుంది. ఇలా కనిపించడానికి ప్రధాన కారణం ఏపీలో జగన్ రెడ్డి నిర్వాకం.

కిమ్ విధించిన ఆంక్షలన్నీ ఏపీలో అమలు – ఏపీ ప్రజలు తీసుకొచ్చిన చరిత్ర

ఉత్తర కొరియా నియంత కిమ్ కంటే జగన్ రెడ్డి పరిపాలన అధ్వాన్నంగా ఉండడానికి కారణం ఆయన పరిపాలనకు, కిమ్ నిర్ణయాలకు మధ్య ఉన్న పోలిక. ప్రజలు ఓటు వేసినప్పుడే ప్రజాస్వామ్యం. అయితే కిమ్ కూడా ఐదేళ్లకోసారి ఎన్నికలు నిర్వహిస్తారు. తనకు మాత్రమే ఓటు వేయాలని నిబంధనలు మార్చారు. జగన్ రెడ్డి కూడా అంతే. వైసీపీకే ఓటేయాలి.. వాళ్లకే ఓటేయాలి అనే రాజ్యాంగాన్ని వైసీపీ అమలు చేస్తోంది. స్థానిక సంస్థల ఎన్నికల భీభత్సం చూసి ఎవరికైనా ప్రజాస్వామ్యం ఉందా అని అనుమానం వస్తే అది వారి తప్పు కాదు. ఇప్పుడు ఓట్ల జాబితాలను తారుమారు చేసి 175 నియోజకవర్గాల్లో తన ఓటర్లు మాత్రమే ఉంటారని ఫిక్సయిపోయి గెలుస్తానని ప్రకటించిన కిమ్‌కి గుర్తు చేయలేదా? ఉత్తర కొరియాలో లాగానే ఏపీలో కూడా ప్రభుత్వానికి వ్యతిరేకంగా మాట్లాడితే శిక్షలు తప్పవు. ప్రశ్నిస్తే దాడులు చేస్తారు. మేము వేర్వేరు కేసులు వేయాలి. పుంగనూరు, అంగళ్లులో వైసీపీ నేతలు దాడి చేశారు. టీడీపీ నేతలపై కేసులు పెట్టారు. అయిదు వందల కేసులు పెడితే కిమ్ మించినట్లే. ఉత్తరకొరియా జైళ్లలో ఐదు లక్షల మంది మగ్గుతున్నారని.. అంతకంటే ఎక్కువ మందిని ఏపీ జైళ్లలో పెట్టగలదన్నారు. అయితే కోర్టుల దయ వల్ల కొంత మంది బయటపడ్డారు. లేకుంటే పనికిరాని కేసులతో సుప్రీంకోర్టు సీజేఐని నిలదీసే దమ్ము ఏపీ పాలకులకు ఉందన్నారు. ఆహారం విషయంలోనూ అదే పరిస్థితి. అదే మందు. ఏపీ పాలకులు ఇచ్చే మద్యం మాత్రమే తాగండి. వారు చూపించే టీవీ ఛానల్స్ చూడండి. వారు చెప్పేది నిజమని నమ్మాలి. ఉద్యోగాలు, పరిశ్రమలు ఉండవు. రేషన్ బియ్యాన్ని వదులుతామని హెచ్చరికలు.

అసలు సమస్య ప్రజలకు తెలుసా? లేదా అది!

ఉత్తర కొరియా అయినా.. దక్షిణ కొరియా అయినా.. ఏపీ అయినా.. తెలంగాణ అయినా… ఆయా దేశాలకు వచ్చిన పరిస్థితులు పూర్తిగా ప్రజల వల్లే. ఉత్తర కొరియా ప్రజలు తిరుగుబాటు చేస్తే కిమ్ ఇంకెంతకాలం ఉంటారు? కానీ కుదరదు. ఎందుకంటే వారు చాలా భయపెడతారు. భయం పోగొట్టుకున్న రోజున వాళ్లంతా తిరగబడితే… కిమ్ కాదు… వాళ్ల వంశం జాడ కూడా దొరకదు. దక్షిణ కొరియా ప్రజలకు ఏం కావాలో అదే చేస్తున్నారు. అభివృద్ధి ఫలాలను ఎంచుకుంది. అనుభవజ్ఞులైన తెలంగాణ ప్రజలు కూడా అదే తెలివితో వ్యవహరించారు. కానీ అవినీతి కేసుల్లో కూరుకుపోతున్నాడని తెలిసి కూడా పాలకుడ్ని నియంతగా ఎంచుకున్నాడు.. నోరు విప్పితే అబద్దాలకోరుడు.. కుల, మత రాజకీయాలు చేస్తాడు.. రాష్ట్ర భవిష్యత్తును నాశనం చేస్తాడు.. ప్రజల జీవితాల్లో నిప్పు పెడుతుంది. ఇప్పుడు ఆ పాలకుడు.. ప్రజలతో పనిలేకుండా అధికారాన్ని చేజిక్కించుకునేందుకు అదే అధికారాన్ని ఉపయోగిస్తున్నాడు. ఆయన ప్రయత్నాలు ఫలిస్తే ఉత్తర కొరియాను ఏపీ దాటవేస్తుంది. ప్రజలను ఎవరూ రక్షించలేరు. కుల, మత విద్వేషాలతో నెత్తిమీద చేయి వేసుకుని..కొంచెం తల పైకెత్తి ప్రపంచం మనల్ని చూసి నవ్వుకుంటుందని గ్రహిస్తారేమో వేచి చూడాలి.

తెలుగు360 ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన జర్నలిస్టుల కోసం ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *