మన గురించి ఒకవైపు సమాజం ఆలోచిస్తుంది

తెలుగుదేశం పార్టీ అధినేత చంద్రబాబు నాయుడు విశాఖపట్నంలో విజన్ డాక్యుమెంట్‌ను విడుదల చేశారు. దేశానికి స్వాతంత్య్రం వచ్చి వందేళ్లు పూర్తి చేసుకున్న తరుణంలో అభివృద్ధి చెందిన దేశాల జాబితాలో చేరాలన్న సంకల్పం ఏపీకి సంబంధించిన విజన్ డాక్యుమెంట్. అందులోని విషయాలను జాగ్రత్తగా పరిశీలిస్తే… వివిధ రంగాలకు చెందిన మేధావులు తమ ఆలోచనలను సేకరించిన పత్రంగా అర్థం చేసుకోవచ్చు.. మొత్తం 52 పేజీలతో ఈ పత్రాన్ని రూపొందించారు.

అభివృద్ధి చెందిన దేశానికి ఐదు ప్రధాన మార్గాలు

విజన్ డాక్యుమెంట్‌లో దేశాభివృద్ధికి ఐదు ప్రధాన మార్గాలను చంద్రబాబు సూచించారు. అవినీతి, నేరాలను అదుపు చేస్తే సంక్షేమం, అభివృద్ధి తమతో పోటీ పడతాయన్నారు. అన్ని రంగాల్లో మహిళలకు సముచిత స్థానం కల్పించడం. అన్ని కులాల అభివృద్ధికి అవకాశాలు కల్పించడం, యువతను దేశ సంపదగా తీర్చిదిద్దడం, పరిశోధనలకు వేదిక కల్పించడం వంటి అంశాలను ఇందులో పొందుపరిచారు. విభిన్న రంగాల్లో ఘనవిజయం సాధించిన వారితో కలిసి ‘గ్లోబల్ ఫోరమ్ ఫర్ సస్టెయినబుల్ డెవలప్ మెంట్’ అనే పరిశోధనా సంస్థను చంద్రబాబు ఏర్పాటు చేశారు. ఈ విజన్ డాక్యుమెంట్ ను ఆ సంస్థ తయారు చేసింది.

ప్రణాళిక లేకుండా ఎదగడం అసాధ్యం!

పక్కా ప్రణాళిక లేకుండా నేతలు ఓటు బ్యాంకు రాజకీయాలకే పరిమితమైతే ఎక్కడికక్కడే ఉంటారన్నారు. ప్రజలకు ఉపయోగపడే ఏదీ పూర్తి కాదు. అయితే ఒక లక్ష్యం ప్రకారం… ప్రణాళిక సిద్ధం చేసుకుంటే.. తేలిక. పీవీ నరసింహారావు ఆర్థిక సంస్కరణలు అమలు చేశారు. 2004 నాటికి విద్యుత్ సంస్కరణలతో మిగులు విద్యుత్ రాష్ట్రంగా అవతరించింది. ఇక శక్తిలేని వారి పాలనలో కరెంటు కోతలు. అందుకే దీర్ఘకాలిక లక్ష్యాలతో ప్రణాళికాబద్ధంగా పని చేయాలని చంద్రబాబు సూచిస్తున్నారు. AD 1600 నాటికి, భారతదేశం ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థలో నాల్గవ వంతు వాటాను కలిగి ఉంది. ఇప్పుడు ప్రపంచ జీడీపీలో మన దేశం వాటా 3.4 శాతం మాత్రమే. ప్రపంచ వాణిజ్యంలో మన వాటా 0.35 శాతం దుర్భరమైనది. అంటే మనం పోగొట్టుకున్న దాన్ని పొందడానికి కష్టపడాలి.

మనం ఎలాంటి సమాజం గురించి ఆలోచిస్తాము – ఈ విజన్ డాక్యుమెంట్‌ని పరిశీలిస్తామా?

ఇప్పుడు రాజకీయాలు మారిపోయాయి. ఓట్లు వేసిన వారు కూడా మీ భవిష్యత్తును బాగుచేస్తారు.. పిల్లలకు ఉద్యోగాలు వచ్చేలా చూస్తాం. నీ ఖాతాలో వెయ్యి రూపాయలు వేస్తానని నమ్ముతున్నాను. ఇలాంటి సమాజం పెరిగిన సమాజంలో చంద్రబాబు విజన్ డాక్యుమెంట్ ఎంత వరకు ప్రజలకు చేరుతుందనేది అనుమానమే. కానీ చంద్రబాబు ఓట్ల కోసం ఇలా చేయలేదు. . ఇది దేశం కోసం జరిగింది. తెలుగు రాష్ట్రాల కోసం చేశా.

తెలుగు360 ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన జర్నలిస్టుల కోసం ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *