లిబియా: లిబియా హృదయాన్ని కదిలించే మృత్యుఘోష

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-09-15T04:03:19+05:30 IST

ఇళ్లు.. వీధులు.. సముద్ర తీరం.. ఎక్కడ చూసినా మృతదేహాలు..! సహాయక చర్యలు ప్రారంభించిన ప్రభుత్వ అధికారులు ఇళ్లల్లో సోదాలు చేయగా కుళ్లిపోయిన స్థితిలో మృతదేహాలు కనిపించాయి. వాటిని ఆస్పత్రి మార్చురీల్లో భద్రపరిచే అవకాశం లేదు. సౌకర్యాలు, వైద్యులు లేని ఆసుపత్రులు

లిబియా: లిబియా హృదయాన్ని కదిలించే మృత్యుఘోష

  • లిబియాలో 20 వేలకు పైగా మరణాలు..!!

  • డెర్నా మేయర్ అబ్దుల్ మునీమ్ వెల్లడించారు

  • ఆసుపత్రుల్లో వైద్యుల కొరత, సౌకర్యాల కొరత ఉంది

  • కిక్కిరిసిన మార్చురీలు.. సామూహిక సమాధులు

ట్రిపోలీ, సెప్టెంబర్ 14: ఇళ్లు.. వీధులు.. సముద్ర తీరం.. ఎక్కడ చూసినా మృతదేహాలు..! సహాయక చర్యలు ప్రారంభించిన ప్రభుత్వ అధికారులు ఇళ్లల్లో సోదాలు చేయగా కుళ్లిపోయిన స్థితిలో మృతదేహాలు కనిపించాయి. వాటిని ఆస్పత్రి మార్చురీల్లో భద్రపరిచే అవకాశం లేదు. సౌకర్యాలు, వైద్యులు లేని ఆసుపత్రులు ఇప్పుడు మృతదేహాలకు నిలయాలుగా మారాయి..! వరదల కారణంగా లిబియా తూర్పు ప్రాంతంలోని డెర్నా నగరంలో పరిస్థితి ఇది..! తప్పిపోయిన వారిలో చాలా మంది చనిపోయారని ప్రభుత్వ వర్గాలు అంచనా వేస్తుండగా, డెర్నా మేయర్ అబ్దుల్ మునీమ్-అల్-గైతీ అంతర్జాతీయ మీడియాతో మాట్లాడుతూ మృతుల సంఖ్య 20,000 కంటే ఎక్కువ ఉంటుందని చెప్పారు. మృతుల సంఖ్యపై అధికారిక గణాంకాలు అసంగతంగా ఉన్నాయని పాశ్చాత్య మీడియా పేర్కొంది. ఆరున్నర వేల మంది మరణించారని అధికారులు చెప్పగా, 3,200 మరణాలు సంభవించినట్లు ఐక్యరాజ్యసమితి (యుఎన్) వెల్లడించగా.. డెర్నా అధికారులను ఉటంకిస్తూ డచ్ న్యూస్ ఏజెన్సీ డిడబ్ల్యు.కామ్ తన అరబిక్ న్యూస్ పోర్టల్‌లో 10,000 నుండి 20,000 వరకు కథనాన్ని ప్రచురించింది. ప్రజలు మరణించారు.

కుటుంబాలు కుటుంబాలను కోల్పోయాయి

డెర్నా నగరంలో కుటుంబాలు నిరాశ్రయులయ్యాయని అరబిక్ వార్తా సంస్థలు నివేదించాయి. లిబియా రాజధాని ట్రిపోలీలో ఐటీ ఉద్యోగిగా పనిచేస్తున్న ఫదల్లా తన కుటుంబంలో అందరూ చనిపోయారని కన్నీరుమున్నీరయ్యారు. “ఆదివారం మధ్యాహ్నం, నేను మా కుటుంబాన్ని పిలిచి, భారీ వర్షాల గురించి వారిని హెచ్చరించాను. నేను పర్వత ప్రాంతానికి వెళ్లమని చెప్పాను. కానీ, ప్రభు త్వ కర్ఫ్యూ మరియు తిరుగుబాటు ఆంక్షలకు భయపడి, వారు ఇంట్లోనే ఉన్నారు. మా కుటుంబంలోని 13 మంది సభ్యులలో ఎవరూ లేరు. ఇప్పుడు సజీవంగా ఉన్నాడు, ”అతను విలపించాడు. ముందస్తు హెచ్చరికలు లేకపోవడం వల్లే మృతుల సంఖ్య పెరిగిందని ఐరాస వెల్లడించింది. డెర్నాలోని నది పరీవాహక ప్రాంతంలో నివసించే మహ్మద్ డెర్నా అనే ఉపాధ్యాయుడు సోమవారం తెల్లవారుజామున తాను చూసిన భయానక దృశ్యాలను మీడియాకు తెలిపారు. “నేను, నా భార్య, పిల్లలు మూడో అంతస్తు ఎక్కి ప్రాణాలు కాపాడుకున్నాం. ఆరు మీటర్ల ఎత్తులో ఉధృతంగా ప్రవహిస్తున్న వాడిదెర్నా నది కనిపించింది. చాలా మంది భవనాలను చూసి నవ్వుతూ కనిపించారు. ” చూస్తుండగానే ఆ భవనాలు కూలిపోయాయి… నీటిలో కొట్టుకుపోయాడు” అని అతను వివరించాడు. ఒసామా-అల్-హసాది, 51 ఏళ్ల డ్రైవర్, పునరావాస శిబిరాల్లో వారి కోసం వెతుకుతూ రెండు రోజులు గడిపాడు, ఏడుస్తూ. తన భార్య మరియు ఐదుగురు పిల్లల మృతదేహాలు ఉన్నాయని అతను కన్నీటిపర్యంతమయ్యాడు. గురువారం దొరికింది.

600 మంది క్షేమంగా ఉన్నారు

డెర్నా అంబులెన్స్ మరియు అత్యవసర విభాగం బుధవారం నుండి రెస్క్యూ ఆపరేషన్ ప్రారంభించింది. బుధవారం రాత్రి వరకు 600 మందిని రక్షించినట్లు తెలిపింది. అయితే, పటిష్టమైన గోడలుగా మారిన ఇళ్లలో భయానక దృశ్యాలు చూడాల్సి వచ్చిందని, ప్రతి ఇంట్లో మృతదేహాలు కనిపించాయని రెస్క్యూ టీమ్‌లు తెలిపాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-15T12:06:36+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *