బీహార్ రాజకీయాలు: నితీష్ కుమార్ మళ్లీ బీజేపీతో చేతులు కలుపుతారా? అందుకే అమిత్ షా రూట్ మార్చారా?

జి-20 దేశాల ప్రతినిధులకు అధ్యక్షురాలు ద్రౌపది ముర్ము ఏర్పాటు చేసిన విందు పరిస్థితిని మరింతగా మార్చేసింది. ఈ విందులో ప్రధాని నరేంద్ర మోదీతో నితీశ్ కుమార్ ఉన్న చిత్రాన్ని విడుదల చేశారు. ఇక్కడి నుంచే బీజేపీ వైఖరిలో మార్పు మొదలైనట్లు కనిపిస్తోంది.

బీహార్ రాజకీయాలు: నితీష్ కుమార్ మళ్లీ బీజేపీతో చేతులు కలుపుతారా?  అందుకే అమిత్ షా రూట్ మార్చారా?

బీజేపీతో నితీశ్: వెలుగు నీడ ఎంత సహజమో… బీహార్ రాజకీయాల్లో నితీష్ కుమార్ పొత్తుల మార్పు అంతే సహజం. ఆయన పార్టీ మార్పుపై బీహార్ ప్రజలందరికీ ఒక అవగాహన ఉంటుంది. ఏ పార్టీతో చేతులు కలపాలనే చర్చ ఎప్పుడూ నడుస్తోంది. ఈ చర్చ మరోసారి తెరపైకి వచ్చింది. కొద్ది రోజుల క్రితం బీజేపీతో తెగతెంపులు చేసుకుని ఆర్జేడీతో చేతులు కలిపిన నితీశ్ మరోసారి బీజేపీలో చేరనున్నారనే ప్రచారం జోరుగా సాగుతోంది. ఈ ఊహాగానాలకు బీహార్ పార్టీల వ్యాఖ్యలు ఒక కారణమైతే, బీజేపీ నేతల ప్రవర్తన మరో కారణం.

భారత కూటమిలో చీలిక నేపథ్యంలో నితీశ్ పార్టీ జనతాదళ్ యూనియన్ నేతలు చేస్తున్న ప్రకటనలు రాజకీయాలను మలుపు తిప్పుతున్నాయి. నితీష్‌ను ప్రధానిగా వారు తరచూ వ్యాఖ్యానిస్తున్నారు. దీనికి తోడు విపక్షాల కూటమి అయిన భారత్‌కు ఆయన్ను కన్వీనర్‌గా చేస్తారని భావించినా అది జరగడం లేదు. దీనిపై నితీష్ తీవ్ర అసంతృప్తితో ఉన్నారు. ఈ తాజా పరిస్థితిపై రాజకీయ వర్గాల్లో అనేక అర్థాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి.

హర్షవర్ధన్ బిధూరి వ్యాఖ్యలు: డానిష్ అలీపై బీజేపీ ఎంపీ చేసిన అవమానకరమైన వ్యాఖ్యలపై ట్రోలు నవ్వారు. కేంద్ర మాజీ మంత్రి హర్షవర్ధన్ సుదీర్ఘ లేఖ రాశారు

నితీష్ 2022 ఆగస్టు 9న ఎన్డీఏ నుంచి వైదొలిగి, రెండేళ్లపాటు బీజేపీతో స్నేహం చేసిన తర్వాత లాలూ ప్రసాద్ యాదవ్ ఆర్జేడీతో చేతులు కలిపారు. ఆ తర్వాత బీహార్‌లో జేడీయూ-ఆర్జేడీ ప్రభుత్వం ఏర్పాటైంది. ఎన్డీయేతో పొత్తు తెంచుకున్నప్పటి నుంచి బీజేపీ నేత, కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా దాదాపు ఐదుసార్లు బీహార్‌లో పర్యటించారు. ఈ పర్యటనల్లో ఆయన నితీష్ కుమార్‌ను తీవ్రంగా టార్గెట్ చేశారు. కానీ, గత పర్యటనలో నితీశ్‌ను పెద్దగా టార్గెట్ చేయలేదు. బదులుగా లాలూ యాదవ్‌పై దాడి చేయడం కనిపించింది.

రాజకీయాల్లో ఏదీ శాశ్వతం కాదు. నితీష్ కుమార్ పట్ల బీజేపీ నేతల మెతక వైఖరికి ఇదే కారణం. పాట్నాలో జరిగిన భారత్ సదస్సులో కూటమికి నితీశ్ కుమార్ ను సమన్వయకర్తగా చేయకపోవడమే ఇందుకు కారణమని నిపుణులు చెబుతున్నారు. ఆ తర్వాత జరిగిన రెండు సమావేశాల్లో నితీష్‌ను సమన్వయకర్తగా నియమించడంపై నిర్దిష్ట నిర్ణయం తీసుకోలేదు. తరువాత, G-20 దేశాల ప్రతినిధులకు అధ్యక్షురాలు ద్రౌపది ముర్ము ఇటీవల ఏర్పాటు చేసిన విందు పరిస్థితిని మరింత మార్చింది.

బిధూరి వ్యాఖ్యలపై మాయావతి: డానిష్ అలీపై బీజేపీ ఎంపీ చేసిన అనుచిత వ్యాఖ్యలపై మాయావతి స్పందించారు.

ఈ విందులో ప్రధాని నరేంద్ర మోదీతో నితీశ్ కుమార్ ఉన్న చిత్రాన్ని విడుదల చేశారు. ఇక్కడి నుంచే బీజేపీ వైఖరిలో మార్పు మొదలైనట్లు కనిపిస్తోంది. ఆ తర్వాత బీహార్‌లో పర్యటించిన అమిత్ షా.. గత బహిరంగ సభలతో పోలిస్తే ఈసారి నితీష్‌పై ఎదురుదాడికి దిగినట్లు కనిపించలేదు. జేడీయూతో పొత్తు తెంచుకున్న తర్వాత అమిత్ షా బీహార్‌లో ఐదు పర్యటనల్లో ఆరు బహిరంగ సభల్లో ప్రసంగించారు. నితీష్ కుమార్ పర్యటనలకు వచ్చినప్పుడల్లా ఆయనకు ఎన్డీయే తలుపులు మూసుకుపోయాయని అమిత్ షా చెప్పేవారు. అయితే, షా తన తాజా పర్యటనలో ఒక్కసారి కూడా ఈ విషయాన్ని చెప్పలేదు. దీని ప్రకారం రెండు పార్టీల మధ్య మళ్లీ సఖ్యత మొదలవుతుందని అంటున్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *