పాకిస్థాన్: అయ్యో పాకిస్థాన్.. ఆర్థిక పరిస్థితి మరీ దయనీయంగా ఉంది.. పొలం పనుల్లోకి జవాన్లు

తాజా ఎత్తుగడలు ఆహార భద్రత ప్రచారం నుండి భారీ లాభాలను పొందగలవు, చాలా మంది పాకిస్తాన్‌లో సైన్యం ఇప్పటికే చాలా శక్తివంతంగా ఉందని అంటున్నారు, అయితే ఇది మిలియన్ల కొద్దీ పాకిస్తాన్ గ్రామీణ భూమిలేని పేదలను దెబ్బతీస్తుంది.

పాకిస్థాన్: అయ్యో పాకిస్థాన్.. ఆర్థిక పరిస్థితి మరీ దయనీయంగా ఉంది.. పొలం పనుల్లోకి జవాన్లు

పాకిస్థాన్ ఆర్థిక సంక్షోభం: పాకిస్థాన్ ఎదుర్కొంటున్న ఆర్థిక పరిస్థితి గురించి ప్రత్యేకంగా చెప్పనక్కర్లేదు. ప్రతి చిన్న అవసరానికి అక్కడి ప్రజలు తీవ్ర ఇబ్బందులు పడుతున్నారు. ఈ తరుణంలో ఆర్థిక సంక్షోభాన్ని చక్కదిద్దేందుకు ప్రభుత్వం సంచలన నిర్ణయం తీసుకుంది. దేశంలో వ్యవసాయాన్ని మిలటరీగా మార్చేందుకు ప్రభుత్వం సన్నద్ధమవుతోంది. ఇందుకోసం దేశంలోని 10 లక్షల ఎకరాలకు పైగా వ్యవసాయ భూములను ప్రజల నుంచి స్వాధీనం చేసుకున్నారు. ఇప్పుడు ఈ భూమిలో పాక్ సైన్యం వ్యవసాయం చేయనుంది. ఇది ఒక విధంగా మంచిదే అయినప్పటికీ, ఈ చర్య దేశంలో సైన్యం విస్తృతంగా ఉనికిలో ఉండటంపై ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది.

పంటల ఉత్పత్తిని ప్రోత్సహించడమే లక్ష్యం
కొత్త సంవత్సరం ప్రారంభం నుండి కొత్త ఆహార భద్రత ప్రచారాన్ని ప్రారంభించనున్నట్లు ప్రభుత్వం నుండి ఒక నివేదిక తెలిపింది. ఈ పనిని సివిల్ మిలిటరీ ఇన్వెస్ట్‌మెంట్ బాడీ నిర్వహిస్తుంది. అధిక దిగుబడులు సాధించాలనే లక్ష్యంతో కౌలుకు తీసుకున్న ప్రభుత్వ భూమిలో వ్యవసాయం చేసేలా సైన్యాన్ని ప్రోత్సహించడం ఈ పథకం లక్ష్యం.

ఈ ప్రాంతం ఢిల్లీ కంటే దాదాపు మూడు రెట్లు పెద్దది
పథకం ప్రకారం, పాకిస్తాన్‌లోని పంజాబ్ ప్రావిన్స్‌లో 1 మిలియన్ ఎకరాల (405,000 హెక్టార్లు) భూమిని సైన్యం స్వాధీనం చేసుకుంటుంది. ఇది ఢిల్లీ వైశాల్యం కంటే దాదాపు మూడు రెట్లు ఎక్కువ. ఇది మంచి పంట దిగుబడికి దారితీస్తుందని మరియు నీటిని ఆదా చేస్తుందని పథకం యొక్క మద్దతుదారులు పేర్కొన్నారు. విదేశీ మారకద్రవ్య నిల్వలు తగ్గుముఖం పట్టడం, నిత్యావసర వస్తువుల ధరలు పెరుగుతున్న నేపథ్యంలో పాకిస్థాన్‌కు దీని అవసరం ఎక్కువగా ఉందని చెబుతున్నారు.

లీకైన పత్రాల ద్వారా ఈ విషయం వెలుగులోకి వచ్చింది
పంట అమ్మకం ద్వారా వచ్చే లాభంలో 20 శాతం వ్యవసాయ పరిశోధన, అభివృద్ధికి కేటాయిస్తారు. మిగిలిన మొత్తాన్ని సైన్యం మరియు రాష్ట్ర ప్రభుత్వం సమానంగా పంచుకుంటాయి. ప్రభుత్వం నుంచి లీకైన పత్రాల ద్వారా ఈ సమాచారం తెలిసిందని మీడియా ఏజెన్సీ నిక్కీ ఏషియా పేర్కొంది. అయితే, ఈ పథకం వివిధ వర్గాల నుండి సవాళ్లు మరియు విమర్శలను ఎదుర్కొంటోంది.

30 ఏళ్లకు లీజు
గోధుమలు, పత్తి, చెరకు, కూరగాయలు, పండ్లు వంటి పంటలు పండించేందుకు సైన్యానికి 30 ఏళ్ల వరకు లీజులు ఇవ్వాలని ప్రజలపై ఒత్తిడి తెస్తున్నట్లు దస్తావేజుల్లో ఉన్నట్లు సమాచారం.

పేదలు నష్టపోతారు
తాజా ఎత్తుగడలు ఆహార భద్రత ప్రచారం నుండి భారీ లాభాలను పొందగలవు, చాలా మంది పాకిస్తాన్‌లో సైన్యం ఇప్పటికే చాలా శక్తివంతంగా ఉందని అంటున్నారు, అయితే ఇది మిలియన్ల కొద్దీ పాకిస్తాన్ గ్రామీణ భూమిలేని పేదలను దెబ్బతీస్తుంది. ఈ కొత్త చర్య పాకిస్థాన్ సైన్యాన్ని దేశంలో అతిపెద్ద భూస్వామిగా మార్చగలదని విమర్శకులు అంటున్నారు. అయితే, బయటి బెదిరింపుల నుండి రక్షించడం మరియు పౌర ప్రభుత్వానికి అడిగినప్పుడు సహాయం చేయడం సైన్యం యొక్క పని అని ప్రజలు అంటున్నారు.

జూలైలో నిర్ణయాన్ని వెనక్కి తీసుకున్నారు
చాలా భూభాగం చోలిస్థాన్ ఎడారిలో ఉంది. కానీ నీరు ఉంది. చుట్టుపక్కల జిల్లాల్లో లక్ష ఎకరాలకు పైగా భూమి ఉందని, వాటిని సైన్యానికి ఇవ్వాలని ప్రభుత్వ వర్గాలు భావిస్తున్నాయి. భూ బదలాయింపుపై గతంలో లాహోర్ హైకోర్టు స్టే విధించగా, జూలైలో మరో బెంచ్ నిర్ణయాన్ని పక్కన పెట్టడం గమనార్హం. అయితే సైన్యానికి ఇచ్చిన భూమిలో ఇప్పటికే వ్యవసాయం చేస్తున్నారా అనేది ఇంకా స్పష్టంగా తెలియలేదు.

అందులో ఎక్కువ భాగం బంజరు భూములే
ఇంతలో, మాజీ పాకిస్తాన్ సైనిక అధికారులు నిర్వహిస్తున్న ఫౌజీ ఫౌండేషన్ ఇన్వెస్ట్‌మెంట్ గ్రూప్ సభ్యుడు ఫోంగారో ఆందోళనలను తోసిపుచ్చారు. కేటాయించిన భూమిలో ఎక్కువ భాగం బంజరుగా ఉందని ఫోంగ్రో మేనేజర్ చెప్పినట్లు తెలిసింది. అందువల్ల రైతులకు నష్టం వాటిల్లే ప్రశ్నే లేదు. దీని వెనుక ఒకే ఒక లక్ష్యం ఉందని, ఎడారిలో భూమిని ఎలా పండించాలనేది ఆయన అన్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *