మహిళా రిజర్వేషన్ చట్టం: రాష్ట్రపతి ఆమోదంతో మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు చట్టంగా మారింది

106వ రాజ్యాంగ సవరణ ద్వారా మోదీ ప్రభుత్వం చట్టసభల్లో మహిళలకు 33 శాతం రిజర్వేషన్లు కల్పించింది. ఈ చట్టం అమల్లోకి వచ్చిన తర్వాత లోక్‌సభ, రాష్ట్ర అసెంబ్లీల్లో మహిళలకు 33 శాతం రిజర్వేషన్లు లభిస్తాయి

మహిళా రిజర్వేషన్ చట్టం: రాష్ట్రపతి ఆమోదంతో మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు చట్టంగా మారింది

మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు: మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు (నారీ శక్తి వందన్ చట్టం)కు రాష్ట్రపతి ద్రౌపది ముర్ము ఆమోదం తెలిపారు. సెప్టెంబర్ 20న లోక్‌సభలో, సెప్టెంబర్ 21న రాజ్యసభలో ఈ బిల్లు ఆమోదం పొందింది. ఏదైనా బిల్లు పార్లమెంటు ఉభయ సభలు ఆమోదించిన తర్వాత, రాష్ట్రపతి ఆమోదం కోసం పంపబడుతుంది. రాష్ట్రపతి సంతకం చేయగానే చట్టం అవుతుంది. రాష్ట్రపతి ఆమోదంతో కేంద్ర న్యాయ మంత్రిత్వ శాఖ గెజిట్ నోటిఫికేషన్ విడుదల చేసింది. 106వ రాజ్యాంగ సవరణ ద్వారా మోదీ ప్రభుత్వం చట్టసభల్లో మహిళలకు 33 శాతం రిజర్వేషన్లు కల్పించింది. ఈ చట్టం అమల్లోకి వచ్చిన తర్వాత లోక్‌సభ, రాష్ట్ర అసెంబ్లీల్లో మహిళలకు 33 శాతం రిజర్వేషన్లు లభిస్తాయి. ఈ బిల్లుకు పార్లమెంటు ఆమోదం లభించడంతో రాష్ట్రపతి ద్రౌపది ముర్ము స్పందించారు.

పార్లమెంట్ ప్రత్యేక సమావేశాల్లో మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లుకు ఆమోదం
ప్రభుత్వం ఇటీవల సెప్టెంబర్ 18 నుంచి 22 వరకు పార్లమెంట్ ప్రత్యేక సమావేశాన్ని ఏర్పాటు చేసింది.ఈ సమయంలో రెండు చారిత్రక సంఘటనలు జరిగాయి. మొదటగా పాత పార్లమెంట్ భవనం నుంచి కొత్త పార్లమెంట్ భవనానికి పనులు మారగా, రెండోది మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లును ఉభయ సభలు ఆమోదించాయి. నారీ శక్తి వందన్ చట్టం పేరుతో మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లును ప్రభుత్వం సెప్టెంబర్ 19న లోక్‌సభలో ప్రవేశపెట్టింది. రెండు రోజుల పాటు సభలో చర్చ సాగింది. ఈ బిల్లుకు పలు పార్టీలు మద్దతు తెలిపాయి. సెప్టెంబర్ 20న లోక్‌సభ బిల్లుకు అనుకూలంగా 454 ఓట్లు రాగా, వ్యతిరేకంగా రెండు ఓట్లు వచ్చాయి.

ఇది కూడా చదవండి: నిప్పులా మండిపోతున్న కావేరి నీరు.. కర్ణాటకలో అన్నీ మూతబడ్డాయి, కానీ ఆ ప్రాంతంలో చాలా ఎక్కువ

ఏఐఎంఐఎం అధినేత, హైదరాబాద్ ఎంపీ అసదుద్దీన్ ఒవైసీ నిరసనగా ఓటు వేయగా, ఆయన పార్టీకి చెందిన మరో ఎంపీ విపక్షంగా ఓటు వేశారు. ఎట్టకేలకు లోక్‌సభలో మూడింట రెండొంతుల మెజారిటీతో బిల్లు ఆమోదం పొందింది. దీని తరువాత, బిల్లును మరుసటి రోజు అంటే సెప్టెంబర్ 21న రాజ్యసభలో ప్రవేశపెట్టారు, అక్కడ దీనికి అనుకూలంగా 214 ఓట్లు పోలయ్యాయి మరియు వ్యతిరేకంగా ఒక్క ఓటు కూడా వేయలేదు.

మహిళా రిజర్వేషన్ చట్టం ఎప్పుడు అమలులోకి వస్తుంది?
దాదాపు అన్ని ప్రతిపక్షాలు ఈ బిల్లుకు మద్దతు పలికాయి. అయితే దీన్ని అమలు చేసేందుకు ప్రభుత్వం నిర్దేశించిన నిబంధనలపై తీవ్ర విమర్శలు వెల్లువెత్తుతున్నాయి. వాస్తవానికి జనాభా లెక్కలు, డీలిమిటేషన్ ప్రక్రియ పూర్తయిన తర్వాతే బిల్లు అమలులోకి వస్తుందని బిల్లులోని నిబంధనలు చెబుతున్నాయి. 2024 లోక్‌సభ ఎన్నికల తర్వాత జనాభా గణన నిర్వహించబడుతుంది మరియు దాని తర్వాత డీలిమిటేషన్ జరుగుతుంది. నిపుణుల అభిప్రాయం ప్రకారం, ఇది 2029 లోక్‌సభ ఎన్నికల నాటికి అమలులోకి వస్తుందని, ప్రధాన ప్రతిపక్షమైన కాంగ్రెస్‌తో సహా అనేక పార్టీలు వీలైనంత త్వరగా దీనిని అమలు చేయాలని డిమాండ్ చేశాయి. దీనికి తోడు బీఎస్పీ అధినేత్రి మాయావతి ఓబీసీలకు (ఇతర వెనుకబడిన తరగతులు) ప్రత్యేక కోటా ఇవ్వాలని పలు విపక్షాలు డిమాండ్ చేస్తున్నాయి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *