ఏపీ పాలిటిక్స్: ఏపీలో రాజకీయ వేడి.. నెక్స్ట్ టార్గెట్ నారా భువనేశ్వరి, బ్రాహ్మణులే?

ఏపీ పాలిటిక్స్: ఏపీలో రాజకీయ వేడి.. నెక్స్ట్ టార్గెట్ నారా భువనేశ్వరి, బ్రాహ్మణులే?

వైఎస్ఆర్ కాంగ్రెస్ టార్గెట్ నారా భువనేశ్వరి, బ్రాహ్మణి?

ఆంధ్రప్రదేశ్ రాజకీయాలు : విజయవాడలో జరిగిన వాహనమిత్ర కార్యక్రమంలో ఏపీ ముఖ్యమంత్రి జగన్ మాటల్లో చెప్పాలంటే వచ్చే అసెంబ్లీ ఎన్నికలు కురుక్షేత్ర యుద్ధాన్ని తలపిస్తాయి. అంటే ఇరుపక్షాలు కురుక్షేత్ర యుద్ధం స్థాయిలో వ్యూహాలు, అస్త్రాలు సిద్ధం చేసుకుంటున్నాయి. ఆ ముగ్గురిలో నిరుపేదలు అందరూ లాగబడతారు. యుద్ధంలో కీలకమైన వ్యూహం ప్రత్యర్థి సామర్థ్యాలను నిర్వీర్యం చేయడం. ఈ యుద్ద వ్యూహంలో అధికార పార్టీ వైసీపీ ఒక్క అడుగు ముందుకు వేయడమే కాకుండా తొలి విజయం సాధించింది. అది చూసి ఆమె చంద్రబాబుపై చెంపదెబ్బ కొట్టారు. యుద్ధంలో గెలవాలంటే ప్రత్యర్థులు ఎవరూ వెనుకంజ వేయకూడదని అందరికీ తెలుసు.. అంటే శత్రు శేషం ఉండకూడదని.. ఇది ప్రభుత్వ వ్యూహం కూడా.. దీని కోసం చంద్రబాబు నాయుడుతో యుద్ధ వ్యూహం మొదలైంది. , లోకేష్ ను నిర్వీర్యం చేసేందుకు రంగం సిద్ధం చేస్తున్నారు. తాజాగా జరుగుతున్న పరిణామాలను నిశితంగా పరిశీలిస్తే.. చంద్రబాబు భార్య భువనేశ్వరి, లోకేష్ భార్య బ్రాహ్మణిలను కట్టడి చేసే మార్గాలపై అధికార పార్టీ దృష్టి సారిస్తోందనే అనుమానం కలుగుతోంది.

అమరావతి ఇన్నర్‌ రింగ్‌ రోడ్డు అలైన్‌మెంట్‌ ప్లాన్‌ మార్పు కేసు ఇటీవల కోర్టుల పరిశీలనకు వచ్చింది. అప్పట్లో ముఖ్యమంత్రిగా ఉన్న చంద్రబాబు, రాష్ట్ర మంత్రిగా ఉన్న లోకేష్‌లను ఈ కేసులో నిందితులుగా చేర్చడంతో ఈ కేసు కోర్టుల వరకు చేరింది. ఈ కేసులో లోకేష్‌కు 41ఏ కింద నోటీసులిచ్చి విచారణకు పిలవాలని సీఐడీ అధికారులు ఇటీవల కోర్టును అభ్యర్థించారు. తదుపరి చర్యలు ఎలా ఉంటాయన్నది ఆసక్తికరంగా మారింది. ఈ కేసులో భువనేశ్వరి, బ్రాహ్మణి కూడా ఉన్నట్లు కోర్టుకు నివేదించేందుకు సీఐడీ సిద్ధమవుతున్నట్లు తెలుస్తోంది. ఇందులో భాగంగానే చంద్రబాబు కుటుంబానికి చెందిన హెరిటేజ్ ఫుడ్స్ ను మూడుకు కుదించారు. హెరిటేజ్ ఫుడ్స్‌కు చెందిన సుమారు 14 ఎకరాల భూమిని ఇన్నర్‌రింగ్‌ రోడ్డు అలైన్‌మెంట్‌లో మార్పు చేసి విలువ పెంచేందుకు సీఐడీ అధికారులు ప్రయత్నించారని ఆరోపించారు.

ఈ స్కాంలో హెరిటేజ్ ఫుడ్స్ కంపెనీ డైరెక్టర్లుగా ఉన్న భువనేశ్వరి, బ్రాహ్మణి పాత్ర ఉందని సీఐడీ అధికారులు ఆరోపిస్తున్నారు. ఈ రెండింటినీ కట్టడి చేయాలనేది వ్యూహం. జగన్ పై గతంలో నమోదైన కేసుల తరహాలోనే ఈ కేసు కూడా ఉంది. జగన్ పై పదేళ్ల క్రితం నమోదైన కేసుల సారాంశం ఏంటంటే.. తండ్రి పదవిని అడ్డుపెట్టుకుని కొందరికి లబ్ధి చేకూర్చాడు. ప్రభుత్వ పదవుల ద్వారా చంద్రబాబు, లోకేష్.. భువనేశ్వరి, బ్రాహ్మణులు ప్రమోటర్లుగా ఉన్న వారి కుటుంబానికి చెందిన హెరిటేజ్ ఫుడ్స్ కంపెనీకి లాభం… ఇన్నర్ రింగ్ రోడ్ అలైన్ మెంట్ మార్పు ప్రతిపాదన కేసులో తాజా వాదనల సారాంశం. ప్రత్యర్థులను నిర్వీర్యం చేసే వ్యూహం చంద్రబాబుకు తెలియని విద్య కాదు. గతంలో చంద్రబాబు చాలా సందర్భాల్లో ఈ యుద్ద వ్యూహాన్ని కొంత మేర ప్రయోగించారు. కాకపోతే ఈసారి ఈ వ్యూహాన్ని ప్రయోగించే ఛాన్స్ అధికార పార్టీ చేతుల్లోకి వచ్చింది.

ఈ సరికొత్త వ్యూహంలో అధికార పార్టీ ఫలిస్తే తెలుగుదేశంకు మిగిలింది పవన్ కళ్యాణ్ మాత్రమే. ప్రజలే దిక్కు. ఇదంతా ఒక ఎత్తయితే చంద్రబాబు బాబుకు ఈ పరిస్థితి ఎందుకు వచ్చిందనేది ఇప్పుడు విశ్లేషకుల స్థాయిలో చర్చనీయాంశమైంది. చంద్రబాబు స్వయంకృతాపరాధమే ప్రస్తుత పరిస్థితికి చాలావరకు కారణమని వర్గాలు విశ్లేషిస్తున్నాయి. ఈ విశ్లేషణలో వచ్చిన కొన్ని ముఖ్యమైన అంశాలను చూద్దాం.. ప్రధానంగా 2019 ఎన్నికలకు ముందు ఎన్డీయే నుంచి బయటకు రావడమే చంద్రబాబు చేసిన వ్యూహాత్మక తప్పిదం. బయటకు రావడంతో పాటు, ప్రధాని మోదీని వ్యక్తిగతంగా టార్గెట్ చేయడం చాలా తప్పు. మోడీకి దగ్గరయ్యేందుకు సీఎం జగన్‌కు ఇదే సువర్ణావకాశమని విశ్లేషకులు భావిస్తున్నారు. దీన్ని చంద్రబాబు ఎన్నిసార్లు సర్దిచెప్పే ప్రయత్నం చేసినా మిగతావాళ్లు అంత తేలిగ్గా మర్చిపోవడం లేదు. క్షమించడం లేదు.. ఇక రెండోది ఏపీ అసెంబ్లీ ఎన్నికలకు ముందు 2018 తెలంగాణ అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో కాంగ్రెస్‌తో పొత్తు పెట్టుకుని కేసీఆర్‌పై దండయాత్రకు దిగుతామని చంద్రబాబు ప్రకటించడం చంద్రబాబులోని మరో తప్పు. ఈ పరిణామంతో కేసీఆర్‌ను జగన్‌కు దగ్గర చేయడంతో పాటు 2019 ఏపీ అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో చంద్రబాబుకు సీఎం కేసీఆర్ రిటర్న్ గిఫ్ట్ ఇచ్చారు. జగన్ విజయానికి ఈ రిటర్న్ గిఫ్ట్ అప్పట్లో బాగా పని చేసిందని అంచనా.

ఇది కూడా చదవండి: చంద్రబాబు అరెస్ట్ పై స్పందించిన టాలీవుడ్ నటుడు.. వీడియో విడుదల

ముఖ్యమంత్రిగా ఉన్న సమయంలో చంద్రబాబు తనయుడు లోకేష్‌కు పార్టీలో కీలక బాధ్యతలు అప్పగించి ప్రజలతో మమేకమై పార్టీని బలోపేతం చేయాల్సిన తరుణంలో లోకేష్‌ని మంత్రివర్గంలోకి తీసుకోవడం చంద్రబాబు చేసిన మరో తప్పు అని విశ్లేషకులు అంటున్నారు. . లోకేష్ అధికారాలపై ప్రజల్లో వ్యతిరేకతను చాటేందుకు వైసీపీకి ఈ అంశం బాగా ఉపయోగపడిందని విశ్లేషకులు భావిస్తున్నారు. జనాల్లోకి వెళ్లే వయసులో ఉన్న లోకేష్ కేబినెట్ మంత్రిగా ఉన్న విలువైన సమయాన్ని ప్రభుత్వ విధులకు వినియోగించుకుని పార్టీని వీడినట్లు విశ్లేషకులు అభిప్రాయపడుతున్నారు.

తెలుగుదేశం పార్టీలో తనను, తనయుడు లోకేష్ ను తప్ప బలమైన నేతలను ఏర్పరచుకోవడంలో చంద్రబాబు సఫలం కాలేదనే అభిప్రాయం సర్వత్రా వినిపిస్తోంది. అభివృద్ధి చేస్తే.. జనం వెంటే ఉంటారని చంద్రబాబు ప్రజలపై అతి విశ్వాసం ఉంచారని ఆయన వర్గీయులు అంతర్గతంగా చెబుతున్నారు. అభివృద్ధి మంత్రం కాస్త ఉపయోగపడినా.. రాజకీయాల్లో రాణించాలంటే భారీగానే పెరగాలని విశ్లేషకులు భావిస్తున్నారు.

ఇది కూడా చదవండి: అరెస్ట్ భయంతో ఢిల్లీలోని ఖరీదైన హోటల్ లో తలదాచుకుంటున్నాడు- లోకేష్ పై మంత్రి కొట్టు ఫైర్

వీటన్నింటి కంటే ముఖ్యమైన మరో అంశం సున్నితత్వం. ఇదీ కొందరు విశ్లేషకుల మాట.. చంద్రబాబు విస్తృత అధికారాన్ని చెలాయించిన కాలంలో ఎన్నో వ్యవస్థలను దిగ్విజయంగా నిర్వహించారని.. ఈ నిర్వహణ పనుల్లో భాగంగా తానే స్వయంగా లబ్ధి పొంది, ప్రత్యక్షంగానో, పరోక్షంగానో నష్టపోయిన వారు. .. ఇప్పుడు చూసి చంద్రబాబుకు సొంతంగా రిటర్న్ గిఫ్ట్ ఇస్తున్నారు. ఇది నిజంగా సెన్సిటివ్ టాపిక్.. ఇవన్నీ పాత విషయాలే.. ఒక్కసారి ఏం జరిగిందన్న చర్చ వల్ల అనుమానం రావడం సహజం. అంటే 2014-19 కాలం అంటే.. అంతకు ముందు అధికారంలో ఉన్నప్పుడు చంద్రబాబు చేసిన చర్యల ప్రభావం ఇప్పుడు కనిపిస్తోంది. ఇందులో ఏది మంచిదో, చెడ్డదో నిర్ణయించుకోవడం ఇప్పటి విషయం కాదు. ఇవి ఎంత ప్రభావవంతంగా ఉన్నాయనేది ఇప్పుడు ముఖ్యం.

ఇది కూడా చదవండి: పాల ప్యాకెట్లు పేలుతున్నాయి..! సీఎం జగన్‌పై లోకేష్ మండిపడ్డారు. ట్విట్టర్‌లో ఉబ్బిన పాల ప్యాకెట్ల వీడియో

ఇదంతా ఒక ఎత్తు అయితే చంద్రబాబుపై నమోదైన కేసుల్లో నిజం ఎంత? ఇవన్నీ కోర్టుల్లో నిలబడతాయా? లేదా? అన్న చర్చ కూడా ఇప్పుడు జోరుగా సాగుతోంది. అయితే ఈ విషయం ఇప్పట్లో తేలడం లేదు. కోర్టుల్లో విచారణ జరిగి నిజం తేలడానికి చాలా సమయం పడుతుంది. దీనికి ముందు, జరగాల్సినది జరుగుతుంది. ఈ అంశం కోర్టు ముందుకు వచ్చిన తర్వాత, కోర్టు తీసుకునే తక్షణ నిర్ణయాలు కొంత సాంకేతికంగా ఉంటాయి. ఈ కేసులో నిజానిజాలు తేలాలంటే చాలా సమయం పడుతుంది. అందుకే చంద్రబాబు కస్టడీ, బెయిల్, క్వాష్ పిటిషన్లపై తీర్పులు చాలా వరకు సాంకేతిక అంశాల ఆధారంగానే ఉంటాయి. ప్రస్తుతానికి చంద్రబాబుకు రిలీఫ్ ఇస్తుందో లేదో… దీనికి సాంకేతిక అంశాలే కీలక పాత్ర పోషిస్తాయి. అందుకే రానున్న రోజుల్లో చంద్రబాబు విషయంలో లీగల్ గా ఏం జరగబోతుందనేది ఉత్కంఠగా మారింది.

ఇది కూడా చదవండి: అనకాపల్లినే మళ్లీ అమర్‌నాథ్‌ని ఎన్నుకునేలా చేసింది?

ఒకరిపై కేసులు నమోదైతే వెంటనే కొంత ప్రభావం చూపుతుంది. మరి ఫైనల్ ఎఫెక్ట్ ఎలా ఉంటుందో తెలియాలంటే మరికొంత కాలం ఆగాల్సిందే. తక్షణ ప్రభావాలు జైలు మరియు బెయిల్ ఉన్నాయి. వీటిని ఎదుర్కోవడం అంత సులభం కాదు. ఉదాహరణకు 10 ఏళ్ల క్రితం జగన్ పై నమోదైన కేసుల్లో 16 నెలలు జైలులో ఉండొచ్చు. ఆయనపై ఉన్న కేసులు నిజమో కాదో స్పష్టం కాలేదు. మరో మాటలో చెప్పాలంటే, విచారణ సరిగ్గా ప్రారంభం కాలేదు. ఇప్పుడు చంద్రబాబు, లోకేష్‌లపై కేసుల ప్రభావం తక్షణమే చూస్తున్నాం. ఫైనల్ ఎఫెక్ట్ ఎప్పుడు తెలుస్తుంది? కానీ జగన్ తన కేసుల తక్షణ ప్రభావం నుండి బయటపడి, జనంలో పెద్దగా నిలిచారు. బలమైన నాయకుడిగా ఎదిగాడు. ఇక చంద్రబాబు విషయానికి వస్తే తక్షణ ప్రభావాన్ని తట్టుకుని జనాలకు ఏ మేరకు అండగా నిలబడతారో కాలమే చెప్పాలి. అలవైకుంఠపురం సినిమాలో రెండు విలన్ పాత్రల మధ్య డైలాగ్ ఉంటుంది. ఒకడు అవకాశం లేదు అంటాడు, ఇంకొకడు దేవుడు లేడు అంటాడు. ఈ సీన్ అంటే ఎప్పుడు ఏం జరుగుతుందో ఊహించడం కష్టం. ఏపీ రాజకీయాలు కూడా ఇప్పుడు ఇదే సంధిలో ఉన్నట్లు కనిపిస్తోంది. ప్రస్తుత పరిస్థితులను చూస్తుంటే.. కేసులతో కూడిన ఏపీ పరిణామాలు మరికొంత కాలంగా హై ఓల్టేజీతో హాట్ టాపిక్ గా కొనసాగుతాయని తెలుస్తోంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *