అంబానీ టాప్.. అదానీ డౌన్

భారతీయ కుబేరులలో RIL మళ్లీ No.1 స్థానానికి చేరుకుంది

ఈ ఏడాది గౌతం అదానీ రెండో స్థానానికి పడిపోయాడు

 • దేశంలో 1,319 మంది సంపన్నులు

 • తెలుగు రాష్ట్రాల నుంచి 105 మంది..

 • అందులో 87 హైదరాబాద్‌లో ఉన్నాయి.

 • హురున్ ఇండియా రిచ్ లిస్ట్ విడుదలైంది

ముంబై: రిలయన్స్ ఇండస్ట్రీస్ లిమిటెడ్ (ఆర్‌ఐఎల్) చైర్మన్ ముఖేష్ అంబానీ భారతదేశపు అత్యంత సంపన్నుల జాబితాలో అగ్రస్థానానికి చేరుకున్నారు. గతేడాది నంబర్ 1 స్థానంలో ఉన్న అదానీ గ్రూప్ అధినేత గౌతమ్ అదానీ ఈసారి రెండో స్థానానికి పడిపోయారు. మంగళవారం విడుదల చేసిన ‘360 వన్ వెల్త్ హురున్ ఇండియా రిచ్ లిస్ట్ 2023’ ప్రకారం అంబానీ రూ.8.08 లక్షల కోట్ల వ్యక్తిగత సంపదతో దేశంలోనే అత్యంత సంపన్నుడిగా నిలిచారు. గత ఏడాది కాలంలో ఆయన ఆస్తి 2 శాతం పెరిగిందని నివేదిక వెల్లడించింది. కాగా, అదానీ ఆస్తులు 57 శాతం క్షీణించి రూ.4.74 లక్షల కోట్లకు చేరుకున్నాయి. ఈ ఏడాది జనవరిలో విడుదల చేసిన హిండెన్‌బర్గ్ నివేదిక తర్వాత దాని గ్రూప్ కంపెనీల షేర్లు భారీగా పతనం కావడంతో అదానీ సంపద దెబ్బతింది. నివేదికలోని మరిన్ని ముఖ్యాంశాలు..

 • కనీసం రూ.1000 కోట్ల ఆస్తులున్న వారికి ఈ జాబితాలో చోటు కల్పించారు. ఈసారి 138 నగరాలకు చెందిన 1,319 మంది ధనికులు చోటు దక్కించుకున్నారు. గతేడాది 1,103 మందికి చోటు దక్కగా, ఈ సంఖ్య 216 పెరిగింది. ఆగస్టు 30 నాటికి వ్యక్తిగత ఆస్తుల వివరాల ఆధారంగా ర్యాంకులు కేటాయించామని.. ఈసారి జాబితాలో 970 మంది ఆస్తులు వార్షిక ప్రాతిపదికన పెరిగాయని నివేదిక వెల్లడించింది.

 • సీరం ఇన్‌స్టిట్యూట్‌కు చెందిన సైరస్ పూనావాలా కుటుంబం రూ.2.78 లక్షల కోట్లతో మూడో స్థానంలో నిలిచింది. హెచ్‌సిఎల్ టెక్ వ్యవస్థాపకులు శివ్ నాడార్ కుటుంబం రూ.2.29 లక్షల కోట్ల సంపదతో నాలుగో స్థానంలో నిలిచింది. హిందుజా కుటుంబం రూ.1.76 లక్షల కోట్లకు పైగా ఆస్తులతో ఐదో స్థానానికి ఎగబాకింది.

 • సన్ ఫార్మా చైర్మన్ దిలీప్ సంఘ్వీ (6), స్టీల్ టైకూన్ లక్ష్మీ నివాస్ మిట్టల్ కుటుంబం (7), డిమార్ట్ సూపర్ మార్కెట్స్ వ్యవస్థాపకులు రాధాకిషన్ దమానీ కుటుంబం (8), కుమార్ మంగళం బిర్లా (9), నీరజ్ బజాజ్ కుటుంబం 10వ స్థానంలో నిలిచారు. గతేడాది టాప్-5లో ఉన్న దమానీ.. ఈసారి 18 శాతం ఆస్తి క్షీణతతో 3 స్థానాలు దిగజారింది.

 • జోహోకు చెందిన రాధా వెంబు, చెన్నైకి చెందిన సాఫ్ట్‌వేర్ యాజ్ ఎ సర్వీస్ (SAAS) కంపెనీ, దేశంలోని అగ్రశ్రేణి స్వీయ-నిర్మిత సంపన్న మహిళల్లో ఒకరిగా నిలిచింది. గతేడాది ఈ విభాగంలో నెం.1గా నిలిచిన నైకా ఫ్యాషన్స్‌కు చెందిన ఫల్గుణి నాయర్‌ ఈసారి వెనక్కు తగ్గారు.

 • 20 ఏళ్ల కైవల్య వోహ్రా, జూ క్విక్ కామర్స్ స్టార్టప్ జెప్టో వ్యవస్థాపకురాలు, ఈ జాబితాలో అత్యంత పిన్న వయస్కురాలు. ప్రెసిషన్ వైర్స్ ఇండియా కంపెనీకి చెందిన 94 ఏళ్ల మహేంద్ర రతీలాల్ మెహతా తొలిసారిగా ఈ జాబితాలో చోటు దక్కించుకున్నారు.

 • దేశంలో డాలర్ బిలియనీర్ల సంఖ్య (కనీసం 100 కోట్ల డాలర్లు = రూ.8,300 కోట్లు) 259కి చేరుకుంది. గత ఏడాది కాలంగా దేశంలో ప్రతి 3 వారాలకు ఇద్దరు కొత్త డాలర్ బిలియనీర్లు పుట్టుకొచ్చారు. గత 12 ఏళ్లలో వారి సంఖ్య 4.4 రెట్లు పెరిగింది.

 • ఏడాదిలో 51 మంది సంపద రెట్టింపు అయింది. 2022 జాబితాలో వారి సంఖ్య 24.

 • అత్యధికంగా సంపన్న నివాసులున్న నగరాల జాబితాలో ముంబై 328 మందితో అగ్రస్థానంలో ఉంది. ఢిల్లీ (199), బెంగళూరు (100) తర్వాతి స్థానాల్లో నిలిచాయి.

 • అత్యధికంగా ఫార్మా రంగానికి చెందిన 133 మంది ఈ జాబితాలో నిలిచారు. కెమికల్స్, పెట్రోకెమికల్స్ (109), పారిశ్రామిక ఉత్పత్తులు (96), సాఫ్ట్‌వేర్ అండ్ సర్వీసెస్ (92), ఆటోమోటివ్ (73), ఫైనాన్షియల్ సర్వీసెస్ (70) తర్వాతి స్థానాల్లో ఉన్నాయి.

తెలుగు సంపన్నుడు మురళీదేవి

ఆంధ్రప్రదేశ్ (10), తెలంగాణ (95) నుంచి మొత్తం 105 మంది ఈ జాబితాలో చోటు దక్కించుకున్నారు. వీరిలో 87 మంది హైదరాబాద్‌లో నివసిస్తున్నారు. అత్యంత సంపన్న నగరాల జాబితాలో హైదరాబాద్ 4వ స్థానంలో ఉంది. కాగా, దివీస్ లేబొరేటరీస్‌కు చెందిన మురళీదేవి కుటుంబం రూ.55,700 కోట్ల సంపదతో తెలుగు రాష్ట్రాల్లో నెం.1గా నిలిచింది. మేఘా ఇంజనీరింగ్ అండ్ ఇన్‌ఫ్రాస్ట్రక్చర్ లిమిటెడ్ (MEIL)కి చెందిన పి పిచ్చి రెడ్డి రూ.37,300 కోట్ల సంపదతో 37వ స్థానంలో ఉన్నారు. రూ.35,800 కోట్ల ఆస్తులతో పీవీ కృష్ణా రెడ్డి 41వ స్థానంలో ఉన్నారు. హెటెరో ల్యాబ్స్‌కు చెందిన బి పార్థసారధి రెడ్డి కుటుంబం రూ.21,900 కోట్ల నికర విలువతో 93వ స్థానంలో ఉంది. అరబిందో ఫార్మా చైర్మన్ పీవీ రాంప్రసాద్ రెడ్డి రూ.21,000 కోట్ల ఆస్తులతో 98వ స్థానంలో నిలిచారు. అపోలో హాస్పిటల్స్‌కు చెందిన ప్రతాప్ సి రెడ్డి కుటుంబం రూ.20,900 కోట్ల సంపదతో 99వ స్థానంలో ఉంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *