స్వలింగ వివాహాలను అంగీకరించలేం: సుప్రీంకోర్టు!

వాటికి చట్టబద్ధత లేదు

ప్రత్యేక వివాహ చట్టం అందుకు అనుమతించదు

దాన్ని ఆమోదించాలంటే చట్టాన్ని మార్చాలి

అది పార్లమెంటు మాత్రమే చేయగలదు

స్వలింగ సంపర్కులకు కూడా హక్కులు ఉంటాయి

దత్తత తీసుకోవడంలో స్వలింగ జంటలపై వివక్ష

కొన్ని నిబంధనల వల్ల ఆ పరిస్థితి ఏర్పడింది

ఐదుగురు సభ్యుల సుప్రీంకోర్టు ధర్మాసనం 21 పిటిషన్లను విచారించింది

సీజేఐ, ఇతర న్యాయమూర్తులు నాలుగు వేర్వేరు తీర్పులను వెలువరించారు

స్వలింగ సంపర్కుల సమస్యలపై ఉన్నత స్థాయి కమిటీని ఏర్పాటు చేయాలి

కేంద్ర ప్రభుత్వానికి సుప్రీంకోర్టు ఆదేశం

న్యూఢిల్లీ, అక్టోబర్ 17: స్వలింగ వివాహాలను చట్టబద్ధం చేయలేమని, ప్రత్యేక వివాహ చట్టం ప్రకారం ఇది సాధ్యం కాదని సుప్రీంకోర్టు పేర్కొంది. చట్టాన్ని మార్చడం ద్వారానే స్వలింగ వివాహాలను గుర్తించగలమని, ఇది పార్లమెంటు పరిధిలోని అంశమని స్పష్టం చేసింది. స్వలింగ సంపర్కులకు కూడా ఇతర పౌరుల మాదిరిగానే హక్కులు ఉంటాయని, వారికి రక్షణ కల్పించాలని, వారి పట్ల వివక్ష చూపవద్దని సమాజంలో అవగాహన కల్పించాలని ప్రభుత్వాలను సుప్రీంకోర్టు ఆదేశించింది. స్వలింగ సంపర్కులు హింస, వేధింపుల నుంచి రక్షణ పొందేందుకు అన్ని జిల్లాల్లో సంక్షేమ గృహాలు ఏర్పాటు చేయాలని, వారి ఫిర్యాదుల పరిష్కారానికి ప్రత్యేక టెలిఫోన్ నంబర్‌ను ప్రకటించేలా చర్యలు తీసుకోవాలని పేర్కొంది. ప్రత్యేక వివాహ చట్టం కింద స్వలింగ వివాహాలను చట్టబద్ధం చేయాలంటూ దాఖలైన 21 పిటిషన్లను సీజేఐ జస్టిస్ చంద్రచూడ్, జస్టిస్ కౌల్, జస్టిస్ రవీంద్రభట్, జస్టిస్ హిమ కోహ్లీ, జస్టిస్ పీఎస్ నరసింహలతో కూడిన ధర్మాసనం మంగళవారం విచారించింది. స్వలింగ సంపర్కుల వివాహాన్ని రాజ్యాంగ హక్కుగా గుర్తించాలన్న పిటిషనర్ల విజ్ఞప్తిని ఐదుగురు న్యాయమూర్తుల ధర్మాసనం ఏకగ్రీవంగా తిరస్కరించింది. అయితే, బెంచ్ వారి హక్కుల పట్ల సానుభూతి వ్యక్తం చేసింది. వారికి రాజ్యాంగం కల్పించిన అన్ని రక్షణలను అమలు చేయాలని ప్రభుత్వాలను ఆదేశించింది. స్వలింగ సంపర్క ధోరణి నగరాల్లోని సంపన్న వర్గాలకు మాత్రమే పరిమితమైందన్న కేంద్రం వాదనను కూడా ధర్మాసనం తోసిపుచ్చింది.

స్వలింగ సంపర్కం సహజం. ప్రస్తుతం ఉన్న చట్టాల ప్రకారం ట్రాన్స్‌జెండర్లు (ఆడ, మగ) పెళ్లి చేసుకోవచ్చని స్పష్టం చేసింది. అయితే ఈ కేసు విచారణలో వివిధ అంశాలపై న్యాయమూర్తులు నాలుగు వేర్వేరు తీర్పులు వెలువరించటం గమనార్హం. పిల్లలను దత్తత తీసుకోవడానికి సంబంధించిన కొన్ని నిబంధనలు స్వలింగ సంపర్కులపై వివక్షను చూపుతాయని, స్వలింగ జంటలకు దత్తత తీసుకునే అవకాశం ఇవ్వడం లేదని సీజేఐ చంద్రచూడ్ పేర్కొన్నారు. అందువల్ల, కొన్ని దత్తత నియమాలను తొలగించాల్సిన అవసరం ఉంది. దీంతో జస్టిస్ భట్ విభేదించారు. స్వలింగ జంటలకు అవకాశం లేదంటూ నిబంధనలు ఉల్లంఘించడం సరికాదన్నారు. సీజేఐ చంద్రచూడ్ 247 పేజీల తీర్పును వెలువరించగా, జస్టిస్ కౌల్ దాదాపు 17 పేజీల తీర్పును ఆ తీర్పుతో ఏకీభవించారు. జస్టిస్ రవీంద్రభట్ తనకు మరియు జస్టిస్ హిమా కోహ్లీకి 89 పేజీల తీర్పును వెలువరించారు. కొన్ని అంశాలపై సీజేఐ తీర్పుతో వారు విభేదించారు. ముఖ్యంగా స్వలింగ సంపర్కులు దత్తత తీసుకునే హక్కుపై భిన్నాభిప్రాయాలు వ్యక్తమయ్యాయి. జస్టిస్ భట్ తీర్పుతో ప్రాథమికంగా ఏకీభవిస్తూ జస్టిస్ నరసింహ 13 పేజీల తీర్పును వెలువరించారు.

సమానత్వం వైపు అడుగులు: జస్టిస్ కౌల్

స్వలింగ జంటలకు హక్కులు కల్పించాలన్న సీజేఐ అభిప్రాయంతో జస్టిస్ కౌల్ తన తీర్పులో ఏకీభవించారు. స్వలింగ వివాహానికి చట్టబద్ధత కల్పించడం అనేది వివాహ సమానత్వానికి ఒక అడుగు. ప్రజల విశ్వాసాల కారణంగా కోర్టులు చాలామంది అనుకున్నట్లు పని చేయలేవు. రాజ్యాంగం కల్పించిన హక్కులకు మద్దతుగా నిలవడం న్యాయస్థానాల బాధ్యత.

జస్టిస్ భట్ సీజేఐతో విభేదించారు

జస్టిస్ భట్ విడిగా తీర్పు ఇస్తూ.. ‘చట్టం, సంప్రదాయం గుర్తించిన వారికే పెళ్లి చేసుకునే హక్కు ఉంటుంది. వివాహం మరియు సహజీవనం చట్టాన్ని ఆమోదించడం ద్వారా మాత్రమే ఆమోదించబడతాయి. అయితే, న్యాయస్థానం ద్వారా చట్టం రూపొందించబడలేదు’ అని ఆయన అన్నారు. కొన్ని దత్తత నిబంధనలు చెల్లవని సీజేఐ ఇచ్చిన తీర్పుతో జస్టిస్ భట్ విభేదించారు. మరోవైపు, వివాహిత దంపతులకు లభించే ప్రయోజనాలను స్వలింగ జంటలు పొందడం లేదనే వాస్తవాన్ని పరిశీలించాల్సిన అవసరం ఉందని జస్టిస్ నరసింహ తన తీర్పులో పేర్కొన్నారు. స్వలింగ జంటలకు సంబంధించిన అన్ని అంశాలను సమగ్రంగా అధ్యయనం చేసి, వారికి ఎలాంటి ప్రయోజనాలను అందించవచ్చో సిఫారసు చేసేందుకు కేంద్ర కేబినెట్ కార్యదర్శి నేతృత్వంలో ఉన్నత స్థాయి కమిటీని ఏర్పాటు చేయాలని సుప్రీంకోర్టు కేంద్రాన్ని ఆదేశించింది. స్వలింగ జంటలను ఒకే కుటుంబంగా పరిగణించి రేషన్ కార్డులు, ఉమ్మడి బ్యాంకు ఖాతాలు ఇవ్వాలని తీర్పులో పేర్కొంది.

చట్టాలు చేసే అధికారం రాష్ట్రాల అసెంబ్లీలకు కూడా ఉంది: సీజేఐ

CJI చంద్రచూడ్ తన తీర్పును చదివి, ‘ఆర్టికల్ 245 మరియు 246 ప్రకారం స్వలింగ వివాహాలను ఆమోదించే చట్టాలను రూపొందించే అధికారం పార్లమెంట్ మరియు రాష్ట్ర శాసనసభలకు ఉంది. స్వలింగ జంటలు జంటగా కలిసి జీవించే హక్కును కలిగి ఉంటారు. ఈ మేరకు రాజ్యాంగం వారికి రక్షణ కల్పిస్తోంది. అయితే, ప్రస్తుత చట్టం ప్రకారం, అవివాహిత స్వలింగ సంపర్కులు చట్టబద్ధంగా పొందవలసిన ప్రయోజనాలను కోల్పోతారు. ఈ విషయాన్ని ప్రభుత్వం గుర్తించాలి. స్వలింగ జంటలకు ప్రయోజనాలు కల్పించడం ప్రభుత్వ బాధ్యత. జీవిత భాగస్వామి ఎంపిక రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 21 ప్రకారం జీవించే హక్కుకు దగ్గరి సంబంధం కలిగి ఉంటుంది. దీన్ని గుర్తించకపోతే వివక్షే అవుతుంది’ అని సీజేఐ అన్నారు. స్వలింగ సంపర్కులు దత్తత తీసుకునే హక్కును ప్రస్తావిస్తూ, భిన్న లింగ (మగ మరియు ఆడ) జంటలు మాత్రమే మంచి తల్లిదండ్రులుగా ఉంటారని చట్టం చెప్పలేదని, అలా చేస్తే స్వలింగ జంటలపై వివక్ష చూపుతుందని స్పష్టం చేశారు. ఈ మేరకు కొన్ని దత్తత నిబంధనలు జువైనల్ జస్టిస్ యాక్ట్, రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 14, 15లకు విరుద్ధంగా ఉన్నాయని తెలిపారు. స్వలింగ జంటలను పోలీస్ స్టేషన్‌కు పిలిపించి, వారి లింగభేదం కారణంగా కేసులు పెట్టి వేధించడం మానుకోవాలని పోలీసులను ఆదేశించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-18T04:06:09+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *