విద్య: పాఠ్యపుస్తకాలలో రామాయణం, భారతదేశం! | పాఠ్యపుస్తకాల్లో రామాయణాన్ని చేర్చాలని NCERT కమిటీ సిఫార్సులు msr spl

  • వేదాలు మరియు ఆయుర్వేదం కోసం ఒక ప్రదేశం

  • భారతీయ చరిత్రను శాస్త్రీయ, మధ్యయుగ, బ్రిటిష్ మరియు ఆధునిక యుగాలుగా విభజించడం

  • NCERT కమిటీ సిఫార్సులు

  • కరిక్యులమ్ మార్పులపై కసరత్తు

  • దేశభక్తి లేకుండా యువత విదేశాలకు వెళ్తున్నారని కమిటీ చైర్మన్ వ్యాఖ్యానించారు

న్యూఢిల్లీ, నవంబర్ 21: పాఠశాల స్థాయి చరిత్ర పాఠ్యపుస్తకాల్లో ఇతిహాసాలు రామాయణం మరియు మహాభారతాలను చేర్చాలని NCERT నియమించిన ఉన్నత స్థాయి కమిటీ సిఫార్సు చేసింది. కొత్త విద్యా విధానం-2020 ప్రకారం పాఠశాల పాఠ్యాంశాలను సవరించే కసరత్తును NCERT చేపట్టింది. ఇందులో భాగంగా సాంఘిక శాస్త్రాలకు సంబంధించి మార్పులు, చేర్పులపై గతేడాది ఏడుగురు సభ్యులతో ఉన్నతస్థాయి కమిటీని ఏర్పాటు చేశారు. కేరళకు చెందిన విద్యావేత్త సీఐ ఐజాక్ ఈ కమిటీకి చైర్మన్‌గా వ్యవహరిస్తున్నారు. కమిటీ తన తుది నివేదికలో పలు సిఫార్సులు చేసింది.

వీటిలో కొన్నింటిని ఐజాక్ మంగళవారం మీడియాకు వెల్లడించారు. 7వ తరగతి నుంచి 12వ తరగతి వరకు విద్యార్థులకు రామాయణం, మహాభారతాలను బోధించాలన్నారు. దీంతో టీనేజ్‌లో విద్యార్థుల్లో ఆత్మగౌరవం, దేశభక్తి పెంపొందుతాయి. దేశభక్తి లోపించి ఏటా వేలాది మంది విద్యార్థులు విదేశాలకు వెళుతున్నారని, విద్యార్థులు వారి మూలాలను అర్థం చేసుకోవాలన్నారు. తమ దేశం పట్ల, సంస్కృతి పట్ల ప్రేమను పెంపొందించుకోవాలి’ అని ఐజాక్ అన్నారు. ఇప్పటికే కొన్ని బోర్డులు విద్యార్థులకు రామాయణాన్ని బోధిస్తున్నాయని, అయితే వాటిని శుద్ధ పురాణంగా అభివర్ణిస్తున్నారని అన్నారు. రామాయణం వంటి ఇతిహాసాలను విద్యార్థులకు బోధించకపోతే అసలు విద్యావిధానమే అర్థరహితమని, దేశానికి ఏ విధంగానూ ఉపయోగపడదన్నారు.

పాఠ్యపుస్తకాల్లో రామాయణం, మహాభారతాలను ప్రవేశపెట్టాలని గతంలో సిఫార్సులు ఉన్నాయని, భారత్‌కు బదులుగా భారత్‌ అనే పేరు పెట్టాలని కమిటీ సిఫార్సు చేసిందని ఐజాక్ వెల్లడించారు. మన దేశ చరిత్ర వర్గీకరణకు సంబంధించి కూడా కమిటీ కొత్త సిఫార్సులు చేసింది. ఇప్పటి వరకు విద్యార్థులకు ప్రాచీన, మధ్యయుగ, ఆధునిక కాలాల్లో భారతదేశ చరిత్రను బోధిస్తున్నారు. ఉత్తమ (క్లాసికల్), మధ్యయుగ, బ్రిటీష్ మరియు ఆధునిక యుగాలుగా వర్గీకరించాలని, రామాయణం మరియు భారతాలను శాస్త్రీయ యుగ చరిత్రలో ప్రవేశపెట్టాలని కమిటీ సిఫార్సు చేసిందని ఐజాక్ చెప్పారు. విద్యార్థులకు వేదాలు, ఆయుర్వేదం కూడా బోధించాలని సూచించినట్లు వెల్లడించారు.

తరగతి గది గోడలపై రాజ్యాంగ ప్రవేశిక

పాఠశాలల్లోని తరగతి గదుల గోడలపై స్థానిక భాషల్లో రాజ్యాంగ ప్రవేశిక రాయాలని, నేతాజీ సుభాష్ చంద్రబోస్ వంటి జాతీయ నాయకుల గురించి విద్యార్థులకు మరింత సమాచారం అందించాలని కమిటీ సిఫార్సు చేసింది. కమిటీ సిఫార్సులను 19 మంది సభ్యుల జాతీయ కరికులం, టీచింగ్ అండ్ లెర్నింగ్ కమిటీ (NSTC) పరిశీలిస్తుంది. వచ్చే విద్యా సంవత్సరంలో కొత్త పుస్తకాలు అందుబాటులోకి వచ్చే అవకాశం ఉంది.

యూజీసీ నెట్ సిలబస్‌లో మార్పులు!

JRF కోసం, అసిస్టెంట్ ప్రొఫెసర్ల రిక్రూట్‌మెంట్ కోసం NET (నేషనల్ ఎలిజిబిలిటీ టెస్ట్) పరీక్ష సిలబస్‌లో మార్పులకు వేదిక సిద్ధమైంది. సిలబస్ మార్పుల కోసం త్వరలో నిపుణుల కమిటీని ఏర్పాటు చేస్తామని యూజీసీ చైర్మన్ జగదీష్ కుమార్ మంగళవారం ప్రకటించారు. కొత్త సిలబస్‌కు అనుగుణంగా విద్యార్థులు పరీక్షకు సిద్ధమయ్యేలా చర్యలు తీసుకుంటామని వెల్లడించారు. UGC-NET పరీక్షను NTA ప్రతి సంవత్సరం జూన్ మరియు డిసెంబర్‌లలో నిర్వహిస్తుంది.

మరింత విద్యా వార్తలు కోసం క్లిక్ చేయండి

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-22T11:54:14+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *