లోక్ సభ ఎన్నికలు: యూపీలో కాంగ్రెస్ ప్రభావం ఎంత.. పొత్తు కలిసి వస్తుందా..?

దేశంలోనే అత్యధిక లోక్‌సభ స్థానాలు కలిగిన రాష్ట్రం ఉత్తరప్రదేశ్. ఈ రాష్ట్రంలో అత్యధిక సీట్లు గెలుచుకున్న పార్టీ అధికారానికి చేరువైంది. అందువలన ఉత్తర ప్రదేశ్ (ఉత్తర ప్రదేశ్)అన్ని పార్టీలు పైపైనే దృష్టి సారిస్తున్నాయి. ఇప్పుడు సార్వత్రిక ఎన్నికల షెడ్యూల్ వచ్చేసింది. ఏడు దశల్లో ఎన్నికలు జరగనున్నాయి. ఈ దశలో ఉత్తరప్రదేశ్‌లోని 80 స్థానాల్లో ఏ పార్టీ విజయం సాధిస్తుందనేది ఆసక్తికరంగా మారింది. గత లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో బీజేపీ 62 సీట్లు గెలుచుకోగా, బీఎస్పీ 10 సీట్లు గెలుచుకుంది. ఎస్పీ 5 సీట్లు గెలుచుకోగా, కాంగ్రెస్ ఒక్క సీటు మాత్రమే గెలుచుకుంది. ఈ ఎన్నికల్లో కాంగ్రెస్, ఎస్పీ ఇండియా (ఇండియా) కూటమిలో భాగస్వామ్య పార్టీలు. మొత్తం 80 సీట్లలో ఎస్పీ 63, కాంగ్రెస్ 17 సీట్లు పంచుకున్నాయి. ఎస్పీ తన కోటా నుంచి తృణమూల్ కాంగ్రెస్‌కు ఒక స్థానాన్ని కేటాయించింది. గత ఎన్నికల్లో ఒక్క సీటుకే పరిమితమైన కాంగ్రెస్ ఈసారి ఎలాంటి ప్రభావం చూపనుందనేది ఆసక్తికరంగా మారింది.

సోనియా గాంధీ 2019 ఎన్నికల్లో రాయ్‌బరేలీ నుంచి ఎంపీగా గెలిచారు. రాహుల్ గాంధీ అమేథీ నుంచి పోటీ చేసి ఓడిపోయారు. ఈసారి ఈ రెండు స్థానాలు కాంగ్రెస్‌కు పొత్తు పెట్టుకున్నాయి. గాంధీ కుటుంబానికి బాగా పట్టున్న రెండు నియోజకవర్గాల్లో ఇప్పుడు ఎవరు నిలబడతారనేది ఆసక్తిగా మారింది. 17 స్థానాల్లో పోటీ చేయడంపై కాంగ్రెస్ స్పష్టత ఇచ్చింది. కానీ సీట్ల కేటాయింపు

ఈ ఘటన జరిగినప్పటి నుంచి అభ్యర్థుల ఎంపికపై పార్టీ కసరత్తు చేస్తోంది. 25 ఏళ్లుగా రాయ్‌బరేలీ నుంచి ఎంపీగా గెలుపొందిన సోనియా గాంధీ ఈసారి ఎన్నికల్లో పోటీ చేయడం లేదు. దీంతో ఒక్క సీటు అయినా హస్తం పార్టీ గెలుస్తుందా అనే చర్చ మొదలైంది. రాయ్ బరేలీ, అమేథీ, కాన్పూర్, ఫతేపూర్ సిక్రీ, బన్స్‌గావ్, ఝాన్సీ, సీతాపూర్, సహరాన్‌పూర్, ప్రయాగ్‌రాజ్, మహరాజ్‌గంజ్, వారణాసి, అమ్రోహా, బుల్దాన్‌షహర్, ఘజియాబాద్, మధుర, బారాబంకి, డియోరియా స్థానాలు కాంగ్రెస్‌కు దక్కాయి. ఎస్పీతో కలిసి పోటీ చేసినా.. వీటిలో ఏయే స్థానాల్లో కాంగ్రెస్ గెలుస్తుందో చెప్పలేని పరిస్థితి నెలకొంది.

మీరు ఖాతా తెరుస్తారా?

ప్రస్తుతం కాంగ్రెస్ పోటీ చేస్తున్న 17 స్థానాల్లో 2019 ఎన్నికల్లో రాయ్‌బరేలీ మాత్రమే విజయం సాధించింది. సోనియా గాంధీ ఇక్కడి నుంచి గెలిచారు. ప్రస్తుతం ఆమె ప్రత్యక్ష రాజకీయాలకు దూరంగా ఉంటున్నారు. ఆమె ఇటీవలే రాజ్యసభకు ఎన్నికైనందున ఈ ఎన్నికల్లో ఆమె పోటీ చేయడం లేదని తేలిపోయింది. సోనియాగాంధీ పోటీ చేస్తే ఎంయూపీలో మళ్లీ కాంగ్రెస్‌కే దక్కే అవకాశం ఉందని అందరూ భావించారు. అయితే సోనియా పోటీకి దూరంగా ఉండడంతో ఇక్కడ కాంగ్రెస్ గెలవడం కష్టమనే సంకేతాలు వెలువడుతున్నాయి. కాంగ్రెస్ కు పొత్తు ఏ మేరకు కలిసి వస్తుందో.. యూపీలో కాంగ్రెస్ ప్రభావం ఏ మేరకు ఉంటుందో తెలియాలంటే జూన్ 4 వరకు ఆగాల్సిందే.

మరింత జాతీయ వార్తల కోసం ఇక్కడ క్లిక్ చేయండి చేయండి..

నవీకరించబడిన తేదీ – మార్చి 19, 2024 | 01:15 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *